-
Notifications
You must be signed in to change notification settings - Fork 3
/
owe.txt
2700 lines (2700 loc) · 177 KB
/
owe.txt
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
23
24
25
26
27
28
29
30
31
32
33
34
35
36
37
38
39
40
41
42
43
44
45
46
47
48
49
50
51
52
53
54
55
56
57
58
59
60
61
62
63
64
65
66
67
68
69
70
71
72
73
74
75
76
77
78
79
80
81
82
83
84
85
86
87
88
89
90
91
92
93
94
95
96
97
98
99
100
101
102
103
104
105
106
107
108
109
110
111
112
113
114
115
116
117
118
119
120
121
122
123
124
125
126
127
128
129
130
131
132
133
134
135
136
137
138
139
140
141
142
143
144
145
146
147
148
149
150
151
152
153
154
155
156
157
158
159
160
161
162
163
164
165
166
167
168
169
170
171
172
173
174
175
176
177
178
179
180
181
182
183
184
185
186
187
188
189
190
191
192
193
194
195
196
197
198
199
200
201
202
203
204
205
206
207
208
209
210
211
212
213
214
215
216
217
218
219
220
221
222
223
224
225
226
227
228
229
230
231
232
233
234
235
236
237
238
239
240
241
242
243
244
245
246
247
248
249
250
251
252
253
254
255
256
257
258
259
260
261
262
263
264
265
266
267
268
269
270
271
272
273
274
275
276
277
278
279
280
281
282
283
284
285
286
287
288
289
290
291
292
293
294
295
296
297
298
299
300
301
302
303
304
305
306
307
308
309
310
311
312
313
314
315
316
317
318
319
320
321
322
323
324
325
326
327
328
329
330
331
332
333
334
335
336
337
338
339
340
341
342
343
344
345
346
347
348
349
350
351
352
353
354
355
356
357
358
359
360
361
362
363
364
365
366
367
368
369
370
371
372
373
374
375
376
377
378
379
380
381
382
383
384
385
386
387
388
389
390
391
392
393
394
395
396
397
398
399
400
401
402
403
404
405
406
407
408
409
410
411
412
413
414
415
416
417
418
419
420
421
422
423
424
425
426
427
428
429
430
431
432
433
434
435
436
437
438
439
440
441
442
443
444
445
446
447
448
449
450
451
452
453
454
455
456
457
458
459
460
461
462
463
464
465
466
467
468
469
470
471
472
473
474
475
476
477
478
479
480
481
482
483
484
485
486
487
488
489
490
491
492
493
494
495
496
497
498
499
500
501
502
503
504
505
506
507
508
509
510
511
512
513
514
515
516
517
518
519
520
521
522
523
524
525
526
527
528
529
530
531
532
533
534
535
536
537
538
539
540
541
542
543
544
545
546
547
548
549
550
551
552
553
554
555
556
557
558
559
560
561
562
563
564
565
566
567
568
569
570
571
572
573
574
575
576
577
578
579
580
581
582
583
584
585
586
587
588
589
590
591
592
593
594
595
596
597
598
599
600
601
602
603
604
605
606
607
608
609
610
611
612
613
614
615
616
617
618
619
620
621
622
623
624
625
626
627
628
629
630
631
632
633
634
635
636
637
638
639
640
641
642
643
644
645
646
647
648
649
650
651
652
653
654
655
656
657
658
659
660
661
662
663
664
665
666
667
668
669
670
671
672
673
674
675
676
677
678
679
680
681
682
683
684
685
686
687
688
689
690
691
692
693
694
695
696
697
698
699
700
701
702
703
704
705
706
707
708
709
710
711
712
713
714
715
716
717
718
719
720
721
722
723
724
725
726
727
728
729
730
731
732
733
734
735
736
737
738
739
740
741
742
743
744
745
746
747
748
749
750
751
752
753
754
755
756
757
758
759
760
761
762
763
764
765
766
767
768
769
770
771
772
773
774
775
776
777
778
779
780
781
782
783
784
785
786
787
788
789
790
791
792
793
794
795
796
797
798
799
800
801
802
803
804
805
806
807
808
809
810
811
812
813
814
815
816
817
818
819
820
821
822
823
824
825
826
827
828
829
830
831
832
833
834
835
836
837
838
839
840
841
842
843
844
845
846
847
848
849
850
851
852
853
854
855
856
857
858
859
860
861
862
863
864
865
866
867
868
869
870
871
872
873
874
875
876
877
878
879
880
881
882
883
884
885
886
887
888
889
890
891
892
893
894
895
896
897
898
899
900
901
902
903
904
905
906
907
908
909
910
911
912
913
914
915
916
917
918
919
920
921
922
923
924
925
926
927
928
929
930
931
932
933
934
935
936
937
938
939
940
941
942
943
944
945
946
947
948
949
950
951
952
953
954
955
956
957
958
959
960
961
962
963
964
965
966
967
968
969
970
971
972
973
974
975
976
977
978
979
980
981
982
983
984
985
986
987
988
989
990
991
992
993
994
995
996
997
998
999
1000
A di gàárì sílẹ̀ ewúrẹ́ ńyọjú; ẹrù ìran rẹ̀ ni?
A kì í dàgbà má làáyà; ibi ayé bá báni là ńjẹ ẹ́.
Àgbà kán ṣe bẹ́ẹ̀ lÓgùn; Yemaja ló gbé e lọ.
Ibi tí oyín gbé ńhó, tí àdó ńhó, ìfun ò dákẹ́ lásán.
Ìdí òwò ni òwòó gbé tà.
Igún ṣoore ó pá lórí, àkàlà-á ṣoore ó yọ gẹ̀gẹ̀; nítorí ọjọ́ mìíràn kẹni ó má ṣe oore bẹ́ẹ̀ mọ́.
Ìgbà ara là ḿbúra.
Igbá là ńpa, a kì í pa àwo.
Ìgbà òjò ńlọ, ìgbà ẹ̀rùn ńlọ, a ní ká dí isà eku kó le; ìgbà wo la óò tó wá peku náà?
Ìgbà tí a bá dóko làárọ̀ ẹni.
Ìgbà tí a bá rẹni lòwúrọ̀ ẹni.
Igbá tó gbédè là ḿpè lóṣùwọ̀n.
Ìgbín ìbá má mọ̀-ọ́ jẹ̀ ìbá ti kú síjù.
Àgbà kì í fàárọ̀ họ ìdí kó má kan funfun.
Ìgbín ìbá má mọ̀-ọ́ jẹ̀ kò tó okòó.
Ìgbín kì í pilẹ̀ aró, àfè ìmòjò kì í pilẹ̀ àràn.
Igbó lẹranko ńgbé.
Ìgbọ̀nwọ́ ti kékeré yọké.
Ìjà ní ńpa onítìjú; ogun ní ḿpa alágbára.
Ijó ní ḿbọ́ṣọ, ìjà ní ḿbọ́ ẹ̀wù.
Ikúdú pa ẹṣin à ńyọ̀; ó ḿbọ̀ wá pa ọmọ èèyàn.
Ilé ajá là ńwá ìwo lọ?
Ilé olóńjẹ là ńdẹ̀bìtì àyà sí.
Ilẹ̀ nìjòkò ńjókòó de ìdí.
Àgbà kì í ṣerée kí-ló-bá-yìí-wá?
Ìlẹ̀kẹ̀ àmúyọ, a kì í sin kádìí tán.
Ìloro là ńwọ̀ ká tó wọlé.
Ìlọ-ọ́ ya, oníbodè Atàdí; wọ́n kó o nílé, wọ́n gbà á lóbìnrin, ọ̀pẹ̀lẹ̀ tó ní òun ó fi wádìí ọ̀ràn, ajá gbé e, ọmọ ẹ̀ tó lé ajá láti gba ọ̀pẹ̀lẹ̀, ó yí sí kàǹga; oníbodè Atàdí wá dáhùn ó ní, “Ìlọ-ọ́ yá.”
Iná èsìsì kì í jóni lẹ́ẹ̀mejì.
Iná kúkú ni yó ba ọbẹ̀ ará oko jẹ́.
Iná tó ńlérí omi á kù sọnù.
Ìpàṣán tí a fi na ìyálé ḿbẹ láàjà fún ìyàwó.
Ìròrẹ́ ò le-è jà ó múlé ti agbọ́n.
Isó inú ẹ̀kú, à-rá-mọ́ra.
Ìṣeǹṣe ewúrẹ́, kágùntàn fiyè síi.
Àgbà kì í ṣorò bí èwe.
Iṣú ta iṣu ò ta, ọ̀kọ̀ọ̀kan là ńwúṣu lébè.
Ìtórò tó so lóko tí kò fẹ̀hìntì, afẹ́fẹ́ oko ní ńtú u.
Ìwò-o ọlọgbọ́n ò jọ ti aṣiwèrè.
Ìyàwó mi ò sunwọ̀; nítorí ọmọ ni mo ṣe fẹ́ ẹ; ẹni mélòó la ó wìí fún tán?
Ìyàwó sọ ọ̀rọ̀ kan tán: ó ní ìyálé òun a-bẹnu-funfun-bí-ègbodò.
Ìyàwó ṣe ọ̀ràn kan tán; ọkọ ẹ̀-ẹ́ ṣe ọ̀ràn-an nkò-jẹ-mọ́.
“Já ilé ẹ̀ kí mbá ẹ kọ́ ọ”; ìtẹ́ èèkàn kan ní ńfúnni.
Jùrù-fẹ̀fẹ̀ jùrù-fẹ̀fẹ̀, ewúrẹ́ wọ ilé àpọn jùrù-fẹ̀fẹ̀; kí làpọ́n rí jẹ tí yó kù sílẹ̀ féwúrẹ́?
Kàkà kí ọmọdé pàgbà láyò, àgbà a fi ọgbọ́n àgbà gbé e.
Kì í jẹ́ kí etí ẹni di kì í jẹ kí inú ẹni dùn.
Àgbà kì í wà lọ́jà kórí ọmọ titun wọ́.
Kì í ṣe gbogbo ẹni tí ńṣe “Ẹni Ọlọ́rún bùn ó bùn mi” là ńfún ní nǹkan.
Kí ni à ńwọ̀ nínú-u ṣòkòtò mẹ́ta ọ̀ọ́dúnrún?
Kí ni fìlà yó ṣe lórí ògógó? Ata ni yó ṣi.
What is the cloth-selling woman have to sell that she carries a whip in her hand?
Kékeré egbò ní ngba ewé iyá; àgbà egbò ní ńgba ẹ̀gbẹ̀sì; tilé-wà-tọ̀nà-wá egbò ní ńgba ìgàn aṣọ.
Kíkọ́ ni mímọ̀, òwe àjàpá.
Kéré-kéré leku ńjawọ; díẹ̀-díẹ̀ leèrà ḿbọ́ ìyẹ́.
Kò sí alámàlà tí ńsọ pé tòun ò yi; aládàlú nìkan ló sòótọ́.
Kò sí aláásáà tí ńta ìgbokú; gbogbo wọn ní ńta oyin.
Kò sí ẹni tí kò mọ ọgbọ́n-ọn ká fẹran sẹ́nu ká wá a tì.
Àgbá òfìfo ní ńpariwo; àpò tó kún fówó kì í dún.
Kókó ló kọ́kọ́ dé orí, tàbí orí ló kọ́kọ́ dé kókó?
Kóǹkólóyo: èyí tó ní tèmi.
Kóró-kóró là ńdá Ifá adití.
Kùbẹ̀rẹ̀, ká roko ìpére. Ó ní èyí tí òún lọ òun òì bọ̀.
Lójú òpè, bí-i kọ́lọgbọ́n dàbí ọ̀lẹ.
“Máa jẹ́ ǹṣó” lọ̀yà fi ńju ẹmọ́ lọ.
“Màá kó ẹrú, màá kó ẹrù” là ḿbá lọ sógun; ọ̀nà lẹnìkẹta ḿbáni.
Màjèṣín dóbò àkọ́kọ́, ó sáré yọ okó síta, ó ní Olúwa-á ṣeun.
Mójú-kúrò nilé ayé gbà; gbogbo ọ̀rọ̀ kọ́ ló ṣéé bínú sí.
Ní ìlú tí a ò ti fẹ́ ẹyẹlé, adìẹ yóò ṣọ̀wọ́n níbẹ̀.
Àgbà tí kò lẹ́sẹ̀ nílẹ̀ a lọ́gbọ́n nínú.
Ní ìlú tí a ò ti fẹ́ ẹyẹlé, tí a ò fẹ́ adìẹ, irú ẹyẹ wo ní yóò jí wọn lójù orun?
Ní inú Ifá ni Fá-túmọ̀-ọ́ wà.
“Níbo ló gbé wà?” nìyájú ẹkùn.
Nígbàtí ọwọ́ ò tí ì gbọ́n lojú ńṣepin.
Nítorí adití lòjò fi ńṣú; nítorí afọ́jú ló ṣe ńkù.
Nítorí èèyàn la ṣe ńní ọwọ́ ọ̀tún; òsì là bá lò.
Nítorí-i ká lè ríbi gbé e la ṣe ńṣe ọyàn sódó.
Ó di kan-nu-rin kan-nu-rin, agogo Ògúntólú.
O fẹ́ joyè o ní o-ò ní-í jà.
O fi awọ ẹkùn ṣẹbọ àìkú; ẹkùn ìbá má kùú ìwọ ìbá rawọ ẹ̀ ṣoògùn?
Àgbà tí kò mọ ìwọ̀n ara-a rẹ̀ lodò ńgbé lọ́.
O jó nÍfọ́n Ifọ́n tú, o jó lÓÉjìgbò Èjìgbó fàya bí aṣọ, o wá dé Ìlá Ọ̀ràngún ò ńkàndí; gbogbo ìlú òrìṣà ni wọ́n ní kí o máa bàjẹ́ kiri?
O kò bá ìṣín máwo, o ò bá ìrókò mulẹ̀; abẹ́rẹ́ ẹ-ẹ́ bọ́ sómi o ní o ó yọ ọ́.
O kò bá òkun máwo, o ò bá ọ̀sà mulẹ̀; abẹ́rẹ́ ẹ-ẹ́ bọ́ sódò o ní o ó yọ ọ́.
O kò bá Ọya máwo, o ò bá Ògún mulẹ̀; abẹ́rẹ́ ẹ-ẹ́ bọ́ sódò o ní o ó yọ ọ́.
O kò lu òmìrán lóru, ò ńlù ú lọ́sàn-án.
O kò wọ bàtà nínù ẹ̀gún ò ńsáré; o lágbára màlúù?
O kò-ì mú ẹrú, o ní Àdó ni ò ó tà á fún.
O ló-o fẹ́ jọba o ní o-ò nìí ṣÒgbóni, o-ò níí pẹ́ lóyè.
Ò ḿbẹ oníṣègùn, o ò bẹ asínwín; bí oníṣègùn-ún ṣe tí asínwín ò gbà ńkọ́?
“Ó ḿbọ̀, ó ḿbọ̀!” la fi ńdẹ́rù ba ọmọdé; bó bá dé tán ẹ̀rù a tán.
Àgbà tí kò nítìjú, ojú kan ni ìbá ní; ojú kan náà a wà lọ́gangan iwájú-u rẹ̀.
O ní kí ará ọ̀run ṣe oore fún ọ; bẹ́ẹ̀ni o rí ẹni tí eégún ńlé, tó fá lọ́bẹ̀ lá.
Ó ńti ilé bọ̀ kò ra ẹ̀gbẹ; ó dé oko tán ó ní ẹ̀gbẹ ni oníkú ẹ̀kọ.
O rí etí adẹ́tẹ̀ o fi san okòó; kò nípọn tó ni, tàbí kò rẹ̀ dẹ̀dẹ̀ tọ́?
O rí ẹsẹ̀-ẹ wèrè o ò bù ú ṣoògùn; níbo lo ti máa rí tọlọgbọ́n?
O rojọ́ láàárọ̀ o ò jàre, ó dalẹ́ o ní kọ́ba dúró gbọ́ tẹnu ẹ; ohun tó o wí láàárọ̀ náà kọ́ lo máa wí lálẹ́?
O sá fún ikú, o bọ́ sí àkọ̀ idà.
“Ó ṣe mí rí”; ògbó adìẹ-ẹ́ rí àwòdì sá.
Ó ti ojú orun wá ó ńfọ ẹnà; ó ní “ẹ jẹ́ ká máa ji ní mẹ́mu-mẹ́mu.”
O wà láyé, mo wà láàyè, ò ḿbi mí bí ọ̀rún ṣe rí.
Ó yẹ kí eégún mọ ẹni tó mú àgbò so.
Àgbà tí yó tẹ̀ẹ́, bó fárí tán, a ní ó ku járá ẹnu.
Obìnrin ò gbé ibi tó máa rọ̀ ọ́ lọ́rùn.
Òbò ò ṣé ṣe àlejò.
Odídẹrẹ́ dawo, ìkó ìdí ẹ̀-ẹ́ dọ̀gbẹ̀rì.
Odó iyán ò jẹ́ gún ẹ̀lú; odó ẹ̀lú ò jẹ́ gúnyán; àtẹ tá-a fi ńpàtẹ ìlẹ̀kẹ̀, a ò jẹ́ fi pàtẹ ọ̀rúnlá.
Òdú kì í ṣe àìmọ̀ olóko.
Ogún kì í pọ̀ ká pín fún aládùúgbò.
Ogún mbókòó? Òwe aṣiwèrè.
Ohùn àgbà: bí kò ta ìgún, a ta èbù.
Ohun tí a bá pàdé ò jọ ohun tí a rí tẹ́lẹ̀.
Ohun tí a ni la fi ńkẹ́ ọmọ ẹni.
A kì í dá ọwọ́ lé ohun tí a ò lè gbé.
Àgbà tó bú ọmọdé fi èébú-u rẹ̀ tọrọ.
Ohun tí a ò rí rí lèèwọ̀ ojú.
Ohun tí a ṣe nílé àna ẹni, “Ojú ńtì mí” kúrò níbẹ̀.
Ohun tí kò jẹ́ káṣọ pé méjì ni ò jẹ́ kó dú.
Ohun tí kò jẹ́ kí oko pọ̀ ni ò jẹ́ kó mọ́.
Ohun tó fọ́ni lójú ló ńjúwe ọ̀nà fúnni.
Ohun tó jọ oun la fi ńwé ohun; èpo ẹ̀pà ló jọ ìtẹ́ ẹ̀lírí.
Ohun tó ní òun óò bẹ́ni lórí, bó bá ṣíni ní fìlà, ká dúpẹ́.
Ohun tó ní òun óò ṣeni lẹ́rú, tó wá ṣeni níwọ̀fà, ká gbà á.
Ohun-a-lè-ṣe, tó forí sọ àpò òwú; wọ́n ní ṣe bó rí yangí nílẹ̀, ó ní “Ohun a bá lè ṣe là ńlérí sí.”
Òjò òì dá a ní kò tó tàná.
Àgbà tó fi ara-a rẹ̀ féwe lèwe ḿbú.
Òjòwú ò já gèlè; kooro ló lè já.
Òjòwú ò lẹ́ran láyà.
Ojú àwo làwó fi ńgba ọbẹ̀.
Ojú kan làdá ńní.
Ojú kì í pọ́nni ká fi pọ́nlẹ̀.
Ojú kì í pọ́nni ká mu ìṣápá; òùngbẹ kì í gbẹni ká mu ẹ̀jẹ̀.
Ojú kì í ti àgbà lóru; jagun a lóṣòó góńgó.
Ojú kì í ti eégún kó má mọ̀nà ìgbàlẹ̀.
Ojú la fi ḿmọ àísí epo; ẹnu la fi ḿmọ àìsíyọ̀; ọbẹ̀ tí ò bá lépo nínú òkèèrè la ti ḿmọ̀ ọ́.
Ojú tó rọ̀ nirorẹ́ ńsọ.
Àgbà tó mọ ìtìjú kì í folè ṣeré.
“Òkè ìhín ò jẹ́ ká rí tọ̀ún” ò ṣéé pa lówe nílé àna ẹni.
Okó ilé kì í jọ obìnrin lójú, àfi bó bá dó tìta.
Oko kì í jẹ́ ti baba àti tọmọ kó má nìí àlà.
Oko mímọ́ ṣe-é ro; ọ̀nà mímọ́ dùn-ún tọ̀; gbogbo ìyàwó dùn-ún gbàbálé; aṣọ ìgbà-á ṣe-é yọ.
Okotorobo-ó tùyẹ́ sílẹ̀ ọmọ titún ńgbe jó; ó ní ó rọ òun lọ́rùn lòún tu ú?
Okotorobo-ó yé ẹyin sílẹ̀, àdàbà ńgarùn wo ẹyin ẹlẹ́yin.
Òkú ẹran kì í ti ajá lójú.
Olè tó gbé fèrè ọba ò róhun gbé.
Olé tó jí kàkàkí, níbo ni yó ti fọn ọ́n?
Olóògùn ní ńṣe bí a-láigbọ́-mọ̀ràn; bí ogun ó bàá wọ̀lú ọlọgbọ́n là ńfọ̀rọ̀ lọ̀.
Àgbà tó torí ogójì wọ ìyẹ̀wù; igbawó ò tó ohun à-mú-ṣèyẹ.
Olóhun-ún dolè; “Gbà bù jẹ́” dolóhun.
Olóhun kì í rí ohun ẹ̀ kó pè é lórò.
Olórìṣà tó da kiriyó: ọjọ́ tó gbọ́ dùrù orí ijó lẹsẹ̀-ẹ́ kán sí.
Olòṣì ọmọ ní ńfọwọ́ òṣì júwe ilé-e baba-a ẹ̀.
Olóúnjẹ-ẹ́ tó-ó bá kú.
Olówe laláṣẹ̀ ọ̀rọ̀.
Olówó á wá; aláwìn á wá; ìlú tí à ńgbé la gbé ńgbàwìn; à-rà-àì-san ni ò súnwọ̀n.
Olówó pèlù o ò jó; ọjọ́ wo lo máa rówó pe tìẹ?
Òmùgọ̀ èèyàn ní ḿbóbìnrin mulẹ̀: ọjọ́ tóbìnrín bá mawo lawó bàjẹ́.
Òmùgọ̀ ní ńgbé ígunnu; ọlọgbọ́n ní ńgbowó.
À-gbàbọ̀-ọ ṣòkòtò, bí kò fúnni lẹ́sẹ̀ a ṣoni; rẹ́múrẹ́mú ni ohun ẹni ḿbani mu.
Onígi ní ńfigi ẹ̀ dọ́pọ̀.
Onígbá ní ńpe igbá ẹ̀ ní àíkàrágbá káyé tó fi kólẹ̀.
Onígbèsè tí ńpa àpatà ẹyẹ́lé.
Onígẹ̀gẹ́ fìlẹ̀kẹ̀ dọ́pọ̀; adámú fi sàárà san ẹgbẹ̀ta.
Oníṣègùn tó sọ pé díẹ̀ ò tó òun, òfo ni yó fọwọ́ mú.
Ooré pẹ́, aṣiwèrè-é gbàgbé.
Orí ọ̀kẹ́rẹ́ popo láwo; bí a wí fọ́mọ ẹni a gbọ́ràn.
Orí tí yó jẹ igún kì í gbọ́; bí wọ́n fun ládìẹ kò níí gbà.
Orí tó kọ ẹrù, owó ní ńnáni.
Orin tí ò ṣoro-ó dá kì í ṣòro-ó gbè; bí ó bá ní “héééé,” à ní “háááá.”
Àgbààgbà ìlú ò lè péjọ kí wọn ó jẹ ìfun òkété, àfi iyán àná.
Orín yí, ìlù-ú yí padà.
Òrìṣà tó ní tÒgún kì í ṣe ọ̀nà ò ní rí nńkan jẹ lásìkò tó fẹ́.
Oòrùn kì í jẹ iṣu àgbà kó má mọbẹ̀.
Oòrùn kì í là kínú bí olóko.
Òṣùpá lé a ní kò gún; ẹni tọ́wọ́ ẹ̀-ẹ́ bá to kó tún un ṣe.
Òtòṣì ò gbọ́ tìṣẹ́ ẹ̀ ó ní ogún kó àparò; ọdẹ́ rorò.
Owó kì í lóye kọ́mọ kú sẹ́rú.
Owó kì í yéye kọ́mọ ó kú.
Owó la fi ńfíná owó; bí ẹgbẹ̀rún bá so lókè, igbió la fi ńká a.
Owó la fi ńlògbà; ọgbọ́n la fi ńgbélé ayé.
Àgbà-ìyà tí ńmùkọ ọ̀níní, ó ní nítorí omi gbígbóná orí-i rẹ̀ ni.
Owó ní ńpa ọjà ọ̀mọ̀ràn.
Owó tọ́mọdé bá kọ́kọ́ ní, àkàrà ní ńfi-í rà.
Òwú kì í là kínú bí olóko.
Owú pani ju kùm̀mọ̀.
Òyìnbó Òkè Eléérú, ó ṣubú sóde Alọ́ba; kùmmọ ni yó gbe dìde.
Ọ̀bẹ ńwólé ara ẹ̀ ó ní òún ḿba àkọ̀ jẹ́.
Ọbẹ̀ tí baálé kì í jẹ, ìyálé ilé kì í sè é.
Ọ̀dẹ̀ ọmọ ńfi ìdò ṣeré.
Ọ̀dẹ̀dẹ̀ ò gba òró, àfi abẹ́ ọdán.
Ọ̀fàfà fohùn ṣakin.
Àgbàlagbà akàn tó kó sí garawa yègèdè, ojú tì í.
Ọgbọ́n a-dákọ-kéré ò tó ti a-yọwó-má-rà.
Ọgbọ́n dùn-ún gbọ́n; ìmọ́ dùn-ún mọ̀.
Ọgbọ́n ju agbára.
Ọgbọ́n kì í tán.
Ọgbọn la fi ńgbé ayé.
Ọgbọ́n lajá fi ńpa ìkokò bọ Ifá.
Ọgbọ́n ní ńṣẹgun; ìmọ̀ràn ní ńṣẹ́ ẹ̀tẹ̀.
Ọgbọ́n ọlọgbọ́n la fi ńṣọgbọ́n, ìmọ̀ràn ẹnìkan ò tọ́ bọ̀rọ̀.
Ọgbọ́n tí ahún gbọ́n, ẹ̀hìn ni yó máa tọ ti ìgbín.
Ọgbọ́n tí ọ̀pọ̀lọ́ fi pa ẹfọ̀n ló fi ńjẹ ẹ́.
Àgbàlagbà kì í ṣe lágbalàgba.
Ọgbọọgbọ́n làgbàlagbà-á fi ńsá fún ẹranlá.
Ọjọ́ eré là ńjiyàn ohun.
Ọjọ́ tíìlù-ú bá ńlu onílù, iṣẹ́ mìíràn-án yá.
Ọjọ́ tí olówó ńṣẹbọ ni à-wà-jẹ-wà-mu ìwọ̀fà.
Ọ̀kẹ́rẹ́ ńsunkún agbádá; èyí tí àjàò-ó dá léṣìí kí ló fi ṣe?Ṣebí igi ló fi ngùn.
Ọkọ́ ọlọ́kọ́ la fi ńgbọ́n èkìtì.
Ọ̀kọ̀ọ̀kan là ńyọ ẹsẹ̀ lábàtà.
Ọ̀kọ̀ọ̀kan là ńyọ ẹsẹ̀ lẹ́kù.
Ọkùnrin jẹ́jẹ́ a-bìwà-kunkun.
Ọlọ ò lọ ló dé Ìbarà?Ìbarà a máa ṣe ilé ọlọ?
Àgbàlagbà kì í wẹwọ́ tán kó ní òun ó jẹ si.
Ọlọ́gbọ́n jẹni bí ẹmùrẹ́n; aṣiwèré jẹni bí ìgbọ̀ngbọ̀n.
Ọlọgbọ́n ló lè mọ àdììtú èdè.
Ọlọgbọ́n ńdẹ ihò, ọ̀mọ̀rànán dúró tì í; ọlọgbọ́n ní “Háà, ó jáde!”Ọ̀mọ̀rán ní “Háà, mo kì í!”Ọlọgbọ́n ní “Kí lo kì?” Ọ̀mọ̀rán ní “Kí nìwọ náà-á ló jáde?”
Ọlọgbọ́n ni yó jogún ògo; aṣiwèrè ni yó ru ìtìjú wálé.
Ọlọgbọ́n ọmọ ní ḿmú inú-u bàbá ẹ̀ dùn; aṣiwèrè ọmọ ní ḿba inú ìyá ẹ̀ jẹ́.
Ọlọ́jà kì í wípé kọ́jà ó tú.
Ọlọ́tí kì í mọ ọmọ ẹ̀ lólè
Ọlọ́tọ̀ọ́ ní tòun ọ̀tọ̀; ìyá ẹ̀-ẹ́ kú nílé, o gbé e lọ sin sóko.
Ọmọ atiro tó ra bàtà fún bàbá ẹ̀, ọ̀rọ̀ ló fẹ́ gbọ́.
Ọmọ ẹní dàra, bí-i ká fi ṣaya kọ́.
A kì í dájọ́ orò ká yẹ̀ ẹ́.
Àgbàlagbà kì í yọ ayọ̀-ọ kí-ló-báyìí-wá?
Ọmọ ẹni ẹlẹni ò jọ ọmọ ẹni; ọmọ eni ì-bá jiyán, ọmọ ẹni ẹlẹ́ni a jẹ̀kọ.
Ọmọ ẹni kì í gbọnsẹ̀ ká fi eèsún nù ú nídìí.
Ọmọ iná là ńrán síná.
“Ọmọ-ọ̀ mi ò yó” la mọ̀; “ọmọ-ọ̀ mí yó, ṣùgbọ́n kò rí sáárá fẹ́,” a ò mọ ìyẹn.
Ọmọ tí ò ní baba kì í jìjà ẹ̀bi.
Ọmọdé kékeré ò mọ ogun, ó ní kógun ó wá, ó ní bógún bá dé òun a kó síyàrá ìyá òun.
Ọmọdé kì í mọ àkókò tí kúrò-kúròó fi ńkúrò.
Ọmọde kì í mọ ìtàn, kó mọ à-gbọ́-wí, kó mọ ọjọ́ tí a ṣe ẹ̀dá òun.
Ọmọdé kì í mọ ori-í jẹ kó má rá a lẹ́nu.
Ọmọdé kì í ní ina níle kí tòde má jòó o.
Àgbàlagbà tí ò kí Ààrẹ ńfi okùn sin ara-a rẹ̀.
Ọmọdé mọ sáárá, ṣùgbọ́n kò mọ àlọ̀yí.
Ọmọdé ní wọ́n ńjẹ igún, bàbá ẹ̀-ẹ́ ní wọn kì í jẹ ẹ́; ó ní ẹnìkán jẹ ẹ́ rí lójú òun; bàbá ẹ̀-ẹ́ ní ta ni? Ó ní ẹni náà ò sí.
Ọmọdé ò mẹ̀fọ́, ó ńpè é légbògi.
Ọmọdé ò mọ oògùn, ó ńpè é lẹ́fọ̀o?; kò mọ̀ pé ikú tó pa baba òun ni.
Ọmọdé ò moògùn ó ńpè é lẹ́gùn-ún.
Ọmọdé yìí, máa wò mí lójú, ẹni (tí) a bá lọ sóde là ńwò lójú.
Ọ̀mọ̀ràn ní ḿmọ oyún ìgbín.
Ọ̀pá gbóńgbó ní nṣíwájú agbọ́ọni.
Ọpẹ́ ló yẹ ẹrú.
Ọ̀pẹ̀lẹ̀ èèyàn, bí a ò bá gbé e lulẹ̀, kò níí lè fọhùn ire.
Àgbàlagbà tó ńgun ọ̀pẹ, bó bá já lulẹ̀ ó dọ̀run.
Ọ̀pọ̀lọ́ ní kéjò máa kálọ; ìjà òún di ojú ọ̀nà.
Ọ̀pọ̀lọ́ ní òún lè sín ìlẹ̀kẹ̀; ta ní jẹ́ fi ìlẹ̀kẹ̀ ọ̀pọ̀lọ́ sídìí ọmọ-ọ ẹ̀?
Ọ̀pọ̀lọ̀ ńyan káńdú-kàǹdù-káńdú lóju ẹlẹ́gùúsí; ẹlẹ́gùúsí ò gbọdọ̀ yí i lata.
Ọ̀pọ̀lọ́ ò mọ̀nà odò, ó dà á sí àwàdà.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ òjò ní ńlé eégún wọlé kẹri-kẹri.
Ọ̀ràn kan la fi ńṣòfin ọ̀kan.
Ọ̀ràn ọlọ́ràn la fi ńkọ́gbọ́n.
Ọ̀ràn tí ò sunwọ̀n, konko ǹṣojú.
Ọ̀rọ̀ kì í gbórín ká fi ọ̀bẹ bù ú, ẹnu la fi ńwí i.
Ọ̀rọ̀ la fi ńjẹ omitooro ọ̀rọ̀.
Compare: Bí a bá dàgbà à yé ogunún jà.
Ọ̀rọ̀-ọ́ ni òun ò nílé; ibi tí wọ́n bá rí ni wọ́n ti ńsọ òun.
Ọ̀rọ̀ rere ní ńyọ obì lápò; ọ̀rọ̀ búburú ní ńyọ ọfà lápó.
Ọ̀rọ̀ tí ọlọgbọ́n bá sọ, ẹnu aṣiwèrè la ti ńgbọ́ ọ.
Ọ̀rọ̀ tó dojú rú di ti ọlọ́rọ̀, ayé á dẹ̀hìn.
Ọsán gbé ojú ọrun le kókó; bó bá wọ odò, a di ọ̀-rọ̀-pọ̀jọ̀-pọ̀jọ̀.
Ọ̀sán ọ̀run ò pọ́n; ẹni tó bá yá kó máa bá tiẹ̀ lọ.
Ọwọ́ aṣiwèrè ni a gbé ḿbá apá yíya.
Ọ̀wọ̀-ọ kókó la fi ńwọ igi; ọ̀wọ̀ òrìṣà la fi ńwọ àfín.
Rà á ire, gà á ire; ìpéǹpéjú ni àlà-a fìlà.
Ràdà-ràdà-á mọ ibi tí ó ńrè.
Àgbàrá ba ọ̀nà jẹ́, ó rò pé òún tún ọ̀nà ṣe.
Rírí tí a rí igún la fi ńta igún lọ́fà.
“Sìn mí ká relé àna,” ó wẹ̀wù ẹtù.
Sọ̀rọ̀ kí ọlọ́rọ̀ gbọ́, àbùkù ní ńfi kanni.
Ṣàǹgó kì í jà kó mú ilé aró.
Ṣàngó ní òun ní ńkó ọkùnrin suuru bá jà; Èṣù ní bí-i tòun? Ṣàngó ní kí tÈṣù kúrò.
“Ṣe mí níṣu” ní ńṣíwájú “ẹ kúuṣẹ́” bí?
Ṣẹ̀kẹ̀rẹ̀ ò ṣéé fọ̀pá na.
Ṣẹ́kẹ́-ṣẹkẹ̀-ẹ́ dára, ṣùgbọ́n alágbẹ̀dẹ ò rọ ọ́ fún ọmọ ẹ̀.
Sútà ò nílé; ìkóríta lÈṣù ńgbé.
Ta lèèyàn nínú ẹrú Ààrẹ? A ní Ìdaganna la wá wá, ẹ ní Ìdakolo?
Agbára wo ló wà lọ́wọ́ igbá tó fẹ́ fi gbọ́n omi òkun?
Ta ní jẹ́ jẹ ọṣẹ kó fògìrì fọṣọ?
Ta ní mọ̀dí òjò, bí kò ṣe Ṣàngó?
Tábà tí ò dùn, ẹnu ò tà á.
“Tèmi ò ṣòro,” tí kì í jẹ kọ́mọ alágbẹ̀dẹ ní idà.
Tẹni ní ńjọni lójú; eèrà-á bímọ-ọ ẹ̀ ó sọ ọ́ ní òyírìgbí.
Tẹni ntẹni; bí àpọ́n bá sun iṣu a bù fọ́mọ-ọ ẹ̀.
Tẹ̀tẹ́ ní ńṣíwájú eré sísa.
Tìẹ́ sàn, tèmí sàn, lolókùnrùn méjì-í fi ńdìmú.
Tinú ọ̀lẹ lọ̀lẹ ńjẹ; aṣiwèrè èèyàn ni ò mọ èrú tí yó gbà.
Wàrà-wàrà là ńyọ oró iná.
Àgbéré àwòdì ní ńní òun ó jẹ ìgbín.
Wèrè-é dùn-ún wò, kò ṣé-é bí lọ́mọ.
Wèrè-é yàtọ̀ sí wéré; wéré kì í ṣe wèrè; ìjá yàtọ̀ sí eré.
Wéré-wéré lọmọdé ḿbọ oko èèsì.
Wò mí lójú, wò mí lẹ́ẹ̀kẹ́; ẹni a bá lọ sóde là ńwò lójú.
“Wo ọmọ-ọ̀ mi dè mí”: ó ńlo kíjìpá mẹ́ta gbó; mélòó ni ọlọ́mọ-ọ́ máa lò gbó?
Wolé-wolé kì í wolé agbọ́n láì tẹ́.
Wọ́n ní, “Afọ́jú, o ò tanná alẹ́.” Ó ní àtọ̀sán àtòru, èwo lòún rí níbẹ?
Wọ́n ní, “Afọ́jú, ọmo-ọ̀ ẹ-ẹ́ pẹran.” Ó ní kò dá òun lójú, àfi bí òún bá tọ́ ọ wò.
A bu omi lámù a rí eégún; kí ni ẹni tó lọ sódò lọ pọnmi yó rìí?
A fún ọ níṣu lỌ́yọ̀ọ́ ò ńdúpẹ́; o rígi sè é ná?
Àgbéré laáyán gbé tó ní òun ó jòó láàárín adìẹ.
A ki ẹsẹ̀ kan bọ odò omi fà á; bí a bá wá ti mejèèjì bọ́ ọ́ ńkọ́?
A kì í bá ẹlẹ́nu jìjà òru.
A kì í bú ọba onígẹ̀gẹ̀ lójú àwọn èèyàn-án ẹ̀.
A kì í du orí olórí kí àwòdì gbé tẹni lọ.
A kì í fi ìkánjú lá ọbẹ̀ gbígbóná.
A kì í gbélé gba ọfá láìlọ ogun.
A kì í kánjú tu olú-ọrán; igba ẹ̀ ò tó-ó sebẹ̀.
A kì í rídìí òkun; a kì í rídìí ọsà; ọmọ-oní-gele-gele kì í jẹ́ kí wọ́n rídìí òun.
A kì í rójú ẹni purọ́ mọ́ni.
A kì í sọ̀rọ̀ orí bíbẹ́ lójú ọmọdé; lọ́rùnlọ́rùn ni yó máa wo olúwa-a ẹ̀.
Àgbéré lẹyẹ ńgbé; kò lè mu omi inú àgbọn
À ńgba òròmọ adìẹ lọ́wọ́ ikú, ó ní wọn ò jẹ́ kí òun jẹ̀ láàtàn.
A níṣẹ́ iṣẹ́ ẹ, o ní ò ńlọ sóko; bó o bá lọ sóko ò ḿbọ̀ wá bá a nílé.
À ńṣa kẹ́kẹ́, aájò ẹwà ni; à ḿbàbàjà, aájò ẹwà ni.
A sìnkú tán, alugba ò lọ; ó fẹ́ ṣúpó ni?
Abẹ ní ḿbẹ orí; oníṣẹ́ àtẹ́lẹsẹ̀ ní ḿbẹ ọ̀nà; bèbè ìdí ní ḿbẹ kíjìpá; bí a dáwọ́-ọ bíbẹni, a tán nínú ẹni.
Abẹ́rẹ́ bọ́ sómi táló; Ọ̀dọ̀fín ní òun-ún gbọ́ “jàbú!”
Abiyamọ, kàgbo wàrà; ọjọ́ ńlọ.
Àbùlẹ̀ ní ḿmú aṣọ tọ́; ẹni tí kò tọ́jú àbùlẹ̀ yó ṣe ara-a ẹ̀ lófò aṣọ.
Àdàbà ńpògèdè, ó rò pé ẹyẹlé ò gbọ́; ẹyẹlé gbọ́, títiiri ló tiiri.
Adìẹ́ ńjẹkà, ó ḿmumi, ó ńgbé òkúta pẹ́-pẹ̀-pẹ́ mì, ó ní òun ò léhín; ìdérègbè tó léhín ńgbé irin mì bí?
Àgbéré-e ṣìgìdì tó ní ká gbé òun sójò; bí apá ti ńya nitan ńya; kidiri orí ò lè dá dúró.
Àdó gba ara ẹ̀ tẹ́lẹ̀, ká tó fi oògùn sí?
Àdóìṣí loògùn ọrọ̀.
Afẹ́fẹ́ tó wọlé tó kó aṣọ iyàrá, ìkìlọ̀ ni fún ẹni tó wọ tiẹ̀ sọrùn.
Àfojúdi ìlẹ̀kẹ̀ ní ńjẹ́ “Ẹrú-kò-ní.”
Àgékù ejò, tí ńṣoro bí agbọ́n.
Àgúnbàjẹ́ ni tolódó.
Àgùntàn bọ̀lọ̀jọ̀ ò gbàgbé eléèrí bọ̀rọ̀.
Àgùntàn ńwò sùn-ùn; ọgbọ́n inú pé egbèje.
Àgùntàn ò jí ní kùtùkùyù ṣe ẹnu bọbọ.
Àgbà òṣìkà ńgbin ìyà sílẹ̀ de ọmọ-ọ rẹ̀.
A kì í dákẹ́ ká ṣìwí; a kì í wò sùn-ùn ká dáràn.
Ahọ́n ni ìpínnlẹ̀ ẹnu.
Àgbẹ̀ ò dáṣọ lóṣù, àfọdún.
Àgbẹ̀ tó bá pẹ́ nílé ò níí kọ oko ọ̀sán.
À-gbẹ́rù-àì-wẹ̀hìn lọ̀pálábá fi gbàgbé ìyá ẹ̀ sílẹ̀.
Agbójúlógún fi ara-a rẹ̀ fóṣì ta.
Àgbọ́ká etí ọlọ́ràn á di.
Àgbọ́kànlé ò pani lébi.
Àìfẹ̀sọ̀ké ìbòsí ni kò ṣéé gbè.
Àìgbọ́ràn, baba àfojúdi.
Àìlèfọhùn ní ńṣáájú orí burúkú.
Àìrọ́rọ̀sọ ìyàwó tó wí pé èkúté-ilé yó jẹ idẹ; bẹ́ẹ̀ni Mọ́jidẹ nìyálé-e rẹ̀ ńjẹ́.
Àì-jọnilójú lọ́sàn-án ní ḿmúni jarunpá luni lóru.
Àìsàn là ńwò, a kì í wo ikú.
Àìtètèmólè, olèé mólóko.
Ajá ilé ò mọdẹẹ́ ṣe.
Ajá kì í dán-nu “Kò séwu” lókò ẹkùn.
Ajá tí yó sọnù kì í gbọ́ fèrè ọdẹ.
Ajá tó rí mọ́tò tó dúró fi ara-a ẹ̀ bọ Ògún.
Àjànàkú tí a gbẹ́ ọ̀fìn sílẹ̀ dè, erin-ín mojú; erin ò bá ibẹ̀ lọ.
Àjẹ́ ńké, òkùnrùn ò paradà; ó lówó ẹbọ nílé.
Ajẹnifẹ́ni, èkúté ilé.
Aaka ò gbé ọ̀dàn; igbó ní ńgbé.
Àì-kúkú-joye, ó sàn ju, “Ẹnuù mi ò ká ìlú” lọ.
Àkàlàmàgbò-ó ṣoore ó yọ gẹ̀gẹ̀ lọ́rùn.
Akánjú jayé, ọ̀run wọn ò pẹ́.
Àáké tí ńgégi-í kọsẹ̀, gbẹ́nàgbẹ́nà-á bu ètù sórí.
Àkèekèé ò ṣé-é dì níbò.
Àkèekèé rìn tapótapó.
Àkèekèé ta Kindo lẹpọ̀n, ará ilée Labata ńrojú; kí ló kàn án níbẹ̀?
Akóbáni lèkúté-ilé; ejò kì í jàgbàdo.
Àkọ̀ tó bá bá ọ̀bẹ dìtẹ̀ á gbọgbẹ́ láti inú.
Àlá tí ajá bá lá, inú ajá ní ńgbé.
Alágbàró ò yege; aláṣọ á gbà á bó dọ̀la.
Àì-lápá làdá ò mú; bí a bá lápá, ọmọ owú to-o gégi.
Aláǹgbá tó fojú di erè, ikùn ejò ni yó bàá ara-a ẹ̀.
Alápàáǹdẹ̀dẹ̀ ńjayé lébé-lébé.
Alára ò lè wí pé kò dun òun, ká ní ó kú àìsùn, ó kú àìwo.
Alárìnjó tí yó jòó, kó ti ìwòyí mú ẹsẹ̀ kó le kó kó kó.
Aláàárù kì í sọ pé kí ajé ṣe òun pa; ẹlẹ́rù ńkọ́?
Aláwàdà ló lè ṣọkọ òṣónú; ẹni tí kò lẹ́nu mímú tete ò lè ṣọkọ alápẹpẹ.
Àlejò tó wọ̀ nílé-e Pọ́ngilá, Pọ́ngilá ní, “Ìwọ ta ni?” Àlejò-ó ní òun Bugijẹ; Pọ́ngilá ni, “Tòò, lọ́ dájú igi-i tìrẹ lọ́tọ̀.”
Àlọ ti alábaun; àbọ̀ ti àna-a rẹ̀.
Àlùkẹrẹsẹ ò mọ̀ pé olóko-ó ládàá.
Àmọ̀jù là ḿmọ ẹkùn-un Sàárẹ́.
Àì-lè-jà ni à ńsọ pé “Ojúde baba-à mi ò dé ìhín.”
Àpáàdì ló tó ko iná lójú.
Apatapara-á pa ara-a rẹ̀ lájùbà; ẹni tí yó ko là ńwòye.
Àpò tí a kò fi ọwọ́ ẹni dá ṣòro-ó kiwọ́ bọ̀.
Ará Ìbàdàn kì í ságun; à ó rìn sẹ́hìn ni wọ́n ńwí.
À-rí-ì-gbọdọ̀-wí, à-rí-ì-gbọdọ̀-fọ̀ ni ikú awo.
Àrísá iná, àkòtagìrì ejò; àgbà tó réjò tí kò sá, ara ikú ló ńyá a.
Àròkàn ní ḿmú à-sun-ùn-dá wá; ẹlẹ́kún sunkún ẹ̀ ó lọ.
Arọ ò nasẹ̀ kan dí ọ̀nà.
Arọ tí kò lẹ́sẹ̀ nílẹ̀-ẹ́ lọ́gbọ́n nínú.
Arọ́basá ò ṣojo.
Àì-mọ̀-kan, àì-mọ̀-kàn ní ḿmú èkúté-ilé pe ológbò níjà.
Arúgbó ṣoge rí; àkísà-á lògbà rí.
Àrùn là ńwó a kì í wokú.
Asárétete ní ńkọjá ilé; arìngbẹ̀rẹ̀ ni yóò rí oyè jẹ.
Àṣá ḿbá ẹyẹlé ṣeré, ẹyẹlé ńyọ̀; ẹyẹlé ńfikú ṣeré.
Àṣàyá kì í jẹ́ kí ọmọ ọ̀yà ó gbọ́n.
Àṣesílẹ̀ làbọ̀wábá; ẹni tó da omi síwájú á tẹlẹ̀ tútù.
Àṣẹ̀ṣẹ̀wọ́n ológbò ní ńjìyà; bó bá pẹ́ títí a tó eku-ú pa.
Aṣòroówọ̀ bí ẹ̀wù àṣejù.
Ata-á kéré; ìjá jù ú.
Atàkò fọ́ ẹyin àparò; ohun ojú ńwá lojú ńrí.
Àìsí èèyàn lóko là ḿbá ajá sọ̀rọ̀.
Ataare-é rẹ́ni tún ìdí-i rẹ̀ ṣe ó ńfi òbùró ṣẹ̀sín; òbùró ìbá rẹ́ni tún ìdí-i rẹ̀ ṣe a sunwọ̀n jú ataare lọ.
Atẹ̀hìnrọ́gbọ́n agétí ajá; a gé e létí tán ó fabẹ pamọ́.
Àtẹ́lẹwọ́ ẹni kì í tanni.
1e Atọrọohungbogbolọ́wọ́Ọlọ́run kì í kánjú.
Àwòfín ní ḿmú ọ̀rẹ́ bàjẹ́; fírí là ńwo ẹni tí ńwoni.
Àáyá kan-án bẹ̀ ọ́ wò; igba wọ́n ti rí ọ.
Ayáraròhìn, aya ọdẹ, ó ní ọkọ òun-ún pa èkínní, ó pa ẹ̀kẹfà.
Àyé gba ògùnmọ̀ ó ránṣẹ́ sí òdú; àyé gba Tápà ó kọ́lé ìgunnu.
Ayé ò ṣéé fipá jẹ.
“Bá mi mádìẹ” kì í fi orúnkún bó.
Àìsí-ńlé ẹkùn, ajá ńgbó.
Baálé ilé kú, wọ́n fi olókùnrùn rọ́lé; ẹkún ńgorí ẹkún.
“Baálé pè mí nkò wá”, ọ̀hànhàn ní ńpa wọ́n.
Bánú sọ, má bàá èèyàn sọ; èèyàn ò sí; ayé ti dèké.
Bí a bá bu ìrẹ̀ jẹ, ká bu ìrẹ̀ sápò.
Bí a bá bu ọba tí a sẹ́, ọba a fini sílẹ.
Bí a bá bú ọba, à sẹ́; bí a bá bú ọ̀ṣọ̀run, à sẹ́.
Bí a bá dákẹ́, tara ẹni a báni dákẹ́.
Bí a bá fa àgbò féégún, à fi okùn-un rẹ̀ sílẹ̀.
Bí a bá fẹ́ràn ọ̀rẹ́ ẹni láfẹ̀ẹ́jù, bó bá forígbún, ìjà níńdà.
Bí a bá fi dídùn họ ifàn, a ó họra dé egun.
Àìsí-ńlé ológbò, ilé dilé èkúté.
Bí a bá fi ojú igi gbígbẹ wo tútù, tútù-ú lè wó pani.
Bí a bá fi ọdún mẹ́ta pilẹ̀ṣẹ̀-ẹ wèrè, ọjọ́ wo la ó bunijẹ?
Bí a bá fi ọdún mẹ́ta ṣánpá, ọdún mélòó la ó fi fò?
Bí a bá fi ọwọ́ kan fọmọ fọ́kọ, ọwọ́ mẹ́wẹ̀ẹ̀wá kì í ṣeé gbà á mọ́.
Bí a bá lé ẹni, tí a kò bá ẹni, ìwọ̀n là ḿbá ẹni-í ṣọ̀tá mọ.
Bí a bá ní ká bẹ́ igi, a ó bẹ̀ẹ́ èèyàn.
Bí a bá ní ká jẹ èkuru kó tán, a kì í gbọn ọwọ́-ọ rẹ̀ sáwo.
Bí a bá ńjà, bí í kákú là ńwí?
Bí a bá ńretí òfò, ká fi ohun tọrẹ.
Bí a bá perí ajá, ká perí ìkòkò tí a ó fi sè é.
Àìso àbà ló mẹ́yẹ wá jẹ̀gbá; ẹyẹ kì í jẹ̀gbá.
Bí a bá róbìnrin à lérí ogun; bí a bá róbìnrin à sọ̀rọ̀ ìjà; bí a dé ojú ogun à ba búbú.
Bí a bá sọ́ pé ẹyẹ ni yó jẹ ojú ẹni, bí a rí tí-ń-tín, a ó máa sá lọ.
Bí a bá sọ̀kò sí àárín ọjà, ará ilé ẹni ní ḿbà.
Bí a bá sọ̀rọ̀ fún olófòófó, ajádìí agbọ̀n la sọ ọ́ sí.
Bí a bá ṣí ìdí ẹni sókè, ọmọ aráyé á rọ omi gbígbóná sí i.
Bí a bá wí a dàbí òwe; bí a ò bá wí a dàbí ìjà.
Bí a kò bá láyà-a rìndọ̀rìndọ̀, a kì í jẹ aáyán.
Bí a kò bá lè kú, ìpẹ̀ là ńgbà.
Bí a kò bá lè mú ọkọ, a kì í na obìnrin-in rẹ.
Bí a kò bá lówó aládìn-ín, à jẹun lójúmọmọ, à gbálẹ̀ sùn wàrà.
A kì í dé Màrọ́kọ́ sin ẹlẹ́jọ́.
Ajá kì í gbó níbojì ẹkùn.
Bí a kò bá ní èsè ẹ̀fà, a kì í kó iṣu òje.
Bí a kò bá rí wọlé-wọ̀de a ò gbọdọ̀ wọlé ọba.
Bí a kò bá ṣe fún ilẹ̀, a kì í fi ọwọ́ sọ ọ́.
Bí a kò rówó ra ẹrú, à sọ adìẹ ẹni lórúkọ.
Bí a ó ti ṣe é ní ńfi ara-a rẹ̀ hàn.
Bí adìẹ́ bá gbélẹ̀ a ya òpìpì.
Bí àjànàkú ò bá gbẹ́kẹ̀lé fùrọ̀, kì í mi òdù àgbọn.
Bí àjẹ́ bá mupo, ojú-u rẹ̀ a rọ̀.
Bí alágbára-á bá jẹ ọ́ níyà, fẹ̀rín sí i.
Bí alágẹmọ-ọ́ bá fẹ́ kọjá, ìjàm̀pere ò ní-í jà.
Ajá kì í lọ ságinjù lọ ṣọdẹ ẹkùn.
Bí alẹ́ bá lẹ́, adẹ́tẹ̀ a rìn, a yan.
Bí àṣá bá ḿbínú, sùúrù ló yẹ ọlọ́jà.
Bí aáṣẹ́ bá ti ńfò, bẹ́ẹ̀ la ti ńsọ̀kò sí i.
Bí awó ti ńlù lawó ti ńjó.
Bí bàtá bá ró àrójù, yíya ní ńya.
Bí ekòló bá kọ ebè, ara-a rẹ̀ ni yó gbìn sí i.
Bí èṣù ikú bá ńṣe ìgbín nìgbín ńyẹ́yin.
Bí ẹjá bá sùn, ẹja á fi ẹja jẹ.
Bí ẹlẹ́hìnkùlé ò sùn, à pẹ́ lẹ́hìnkùlé-e rẹ̀ títí; bó pẹ́ títí orun a gbé onílé lọ.
Bí ẹlẹ́jọ́ bá mọ ẹjọ́-ọ rẹ̀ lẹ́bi, kì í pẹ́ níkùnúnlẹ̀.
Ajá kì í rorò kó ṣọ́ ojúlé méjì.
Bí ẹnìkán bá fojú di Orò, Orò a gbé e.
Bí ẹnìkán ṣe ohun tí ẹnìkan ò ṣe rí, ojú-u rẹ̀ á rí ohun tí ẹnìkan ò rí rí.
Bí ìdí ìkokò kò bá dá a lójú, kì í gbé egungun mì.
Bí ìfà bí ìfà lọmọdé fi ńdáràn wọlé.
Bí ilé bá dá, adẹ́tẹ̀ a rìn, a yan.
Bí ìlùú bá dún àdúnjù, yó fàya.
Bí iná bá jóni, tó jó ọmọ ẹni, tara ẹni là ńkọ́ gbọ̀n.
Bí iṣu ẹní bá funfun, à fọwọ́ bò ó jẹ.
Bí kò bá sí oníṣẹ́ iṣẹ́ ò leè lọ; bí kò bá sí ọlọ́wẹ̀ a kì í ṣọ̀wẹ̀; àkẹ̀hìnsí ọlọ́wẹ̀ là ńṣípá.
Bí o máa ra ilá ra ilá, bí o máa gba ènì gba ènì; ọmọdé kì í wá sọ́ja Agbó-mẹ́kùn kó wá mú eku.
Ajá mọ ìgbẹ́; ẹlẹ́dẹ̀-ẹ́ mọ àfọ̀; tòlótòló mọ ẹni tí yó yìnbọn ìdí sí.
Bí obìnrín bá wọgbó orò, a ò lè rí àbọ̀-ọ ẹ̀ mọ́.
Bí ògbó ẹni ò bá dánilójú, a kì í fi gbárí wò.
Bí ojú alákẹdun ò dá igi, kì í gùn ún.
Bí ojú onísó ò bá sunwọ̀n, a kì í lọ̀ ọ́.
Bí ológbò-ó bá pa eku, a fi ìrù-u rẹ̀ dẹlé.
Bí ológbò-ó bá ṣẹ̀ ńpa ẹmọ́, à mọ̀ pé ó máa lọ.
Bí olówe-é bá mọ òwe-e rẹ̀, tí kò já a, ẹ̀rù ìjà ḿbà á ni.
Bí òní ti rí, ọ̀la ò rí bẹ́ẹ̀, ni babaláwo-ó fi ńdÍfá lọ́rọọrún.
Bí oníṣú bá fi iṣu-u rẹ̀ se ẹ̀bẹ, ọgbọ́n a tán nínú a-tu-èèpo-jẹ.
Bí ooré bá pọ̀ lápọ̀jù, ibi ní ńdà.
Ajá ò gbọdọ̀ dé mọ́ṣáláṣí ìkókò ṣàlùwàlá.
Bí òwe ò bá jọ òwe, a kì í pa á.
Bí ọmọ ẹní bá dára, ká sọ pé ó dára; bí-i ká fi ṣaya ẹni kọ́.
Bí ọmọdé bá dárí sọ apá, apá á pá; bó bá dárí sọ ìrókò, ìrókò a kò ó lọ́nà.
Bí ọmọdé ò rí àjẹkù-u kìnìún nínú igbo, a ní kí ẹran bí ẹkùn ó pa òun.
Bí ọ̀nà-á dé orí àpáta, níṣe ní ńpin.
Bí ọ̀ràn-án bá ṣú òkùnkùn, à bẹ̀ ẹ́ wò lábẹ́.
Bí ọ̀ràn ò tán, ibì kan là ńgbé; arékété lohun ńṣe.
Bí ọtí bá kún inú, ọtí á pọmọ; bí oòrùn-ún bá pọ̀ lápọ̀jù a sọ ọmọ di wèrè; bí a bá lọ́ba lánìíjù a sínni níwín; tẹ̀tẹ̀ ẹ̀gún pọ̀ lódò o di olú eri.
Bí ọwọ́ ò bá tẹ èkù idà, a kì í bèrè ikú tó pa baba ẹni.
Bíbi là ḿbi odò wò ká tó wọ̀ ọ́.
Ajá rí epo kò lá; ìyá-a rẹ̀ẹ́ ṣu ihá bí.?
Bọ̀rọ̀kìnní àṣejù, oko olówó ni ḿmúni lọ.
Bọ̀rọ̀kìnnín lọ̀tá ìlú; afínjú lọba ńpa.
Dàda ò leè jà, ṣùgbọ́n ó lábùúrò tó gbójú.
Dágun-dágun Kaletu tí ńdá ìbejì lápá.
Dá-mìíràn-kún-mìíràn tí ńpa àpatà ẹyẹlé.
Dàńdógó kọjá ẹ̀wù àbínúdá; bí a bá ko ẹni tó juni lọ, a yàgò fún un.
Dá-ǹkan-dá-ǹkan, tí kì í dáṣọ̀, tí kì í dẹ́wù.
Èké tan-ni síjà ẹkùn, ó fi ọrán ṣíṣẹ́ sápó ẹni.
Eku tí yó pa ológìnní ò níí dúró láyé.
Eku ò gbọdọ̀ ná ọjà tí ológìnní dá.
Ajá tó ńlépa ẹkùn, ìyọnu ló ńwá.
Èmi ló lòní, èmi ló lọ̀la” lọmọdé fi ńdígbèsè.
Èmi ò wá ikún inú agbè fi jiyán; ṣùgbọ́n bíkún bá yí sínú agbè mi mo lè fi jiyán.
Èpè-é pọ̀ ju ohun tó nù lọ; abẹ́rẹ́ sọnù a gbé ṣẹ́ẹ́rẹ́ síta.
Èpè-é pọ̀ ju ohun tó nù; abẹ́rẹ́ sọnù wọ́n lọ gbé Ṣàǹgó.
Eré-e kí lajá ḿbá ẹkùn ṣe?
Èrò kì í; jẹ́wọ́-ọ “Mo tà tán.”
Eṣinṣin ò mọkú; jíjẹ ni tirẹ̀.
Èṣù ò ṣejò; ẹni tó tẹ ejò mọ́lẹ̀ lẹ̀bá ḿbá.
Etí mẹta ò yẹ orí; èèyàn mẹ́ta ò dúró ní méjì-méjì.
Ewú logbó; irùngbọ̀n làgbà; máamú làfojúdi.
Ajá tún padà sí èébì-i rẹ̀.
Ewúrẹ́ jẹ ó relé; àgùntán jẹ ó relé; à-jẹ-ì-wálé ló ba ẹlẹ́dẹ̀ jẹ́.
Ewúrẹ́ kì í wọlé tọ ìkokò.
Èèyan má-jẹ̀ẹ́-kí-èèyàn-kú ḿbẹ níbòmíràn; bó-le-kú-ó-kú m̀bẹ nílé-e wa.
Èèyàn-án ní òun ó bà ọ́ jẹ́ o ní kò tó bẹ́ẹ̀; bí ó bá ní o ò nùdí, ẹni mélòó lo máa fẹ fùrọ̀ hàn?
Èyí ayé ńṣe ng kà ṣàì ṣe; bádìẹ-ẹ́ máa wọ ọ̀ọ̀dẹ̀ a bẹ̀rẹ̀.
Èyí ò tófò, èyí ò tófò; fìlà ìmàle-é kù pẹ́tẹ́kí.
Ẹ pa Ayéjẹ́nkú, ẹ pa Ìyálóde Aníwúrà; ìgbà tí ẹ pa Ìyápọ̀ ẹ gbàgbé ogun.
Ẹ̀bi alábaun kì í gbèé dẹ̀bi àna-a rẹ̀.
Ẹ̀bìtì ò peèrà tó ṣe pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́; ẹnu ẹni níńpani.
Ẹ̀bìtì tí ò kún ẹmọ́ lójú, òun ní ńyí i lẹ́pọ̀n sẹ́hìn.
Àjàjà ṣoge àparò, abàyà kelú.
Ẹ̀gbá mọ̀dí Ọbà; ẹni tó gbéniṣánlẹ̀-ẹ́ lè pani.
Ẹgbẹ́ ẹja lẹja ńwẹ̀ tọ̀; ẹgbẹ́ ẹyẹ lẹyẹ ńwọ́ lé.
Ẹ̀hìn àjànàkú là ńyọ ogbó; ta ní jẹ́ yọ agada lójú erin?
Ẹ̀hìn ní ńdun ol-ókùú-àdá sí.
Ẹ̀ẹ̀kan ṣoṣo lọmọ ńsín tí à ńní “à-sín-gbó, à-sín-tọ́.”
Ẹ̀kọ tí kò bá léwé làgbà ńgbà.
Ẹkùn kì í yan kí ajá yan.
Ẹlẹ́dẹ̀ tó kú légbodò ló ní ká fòun jẹyán.
Ẹlẹ́jọ́ kú sílé, aláròyé kú síta gbangba.
Ẹlẹ́kún sunkún ó bá tirẹ̀ lọ; aláròpa ìbá sunkún kò dákẹ́.
Àjànàkú ò tu lójú alájá; o-nígba-ajá ò gbọdọ̀ tọ́pa erin.
Ẹlẹ́rù ní ńgbé ẹrù ká tó ba ké ọfẹ.
Ẹ̀lúlùú, ìwọ ló fòjò pa ara-à rẹ.
Ẹni àjò ò pé kó múra ilé.
Ẹní bá rọra pa eèrà á rí ìfun inú-u rẹ̀.
Ẹní bá fẹ́ abuké ni yó ru ọmọ-ọ rẹ̀ dàgbà.
Ẹní bá fẹ́ arúgbó gbẹ̀hìn ni yó sìnkú-u rẹ̀.
Ẹní bá mọ ayé-é jẹ kì í gun àgbọn.
Ẹní bá mọ ayé-é jẹ kì í jà.
Ẹní bá mọ iṣin-ín jẹ a mọ ikú ojú-u rẹ̀-ẹ́ yọ̀.
Ẹní bá na Ọ̀yẹ̀kú á ríjà Ogbè.
A kì í fi gbèsè sọ́rùn ṣọ̀ṣọ́.
Àjàpá ní kò sí oun tó dà bí oun tí a mọ̀ ọ́ṣe; ó ní bí òún bá ju ẹyìn sẹ́nu, òun a tu èkùrọ́ sílẹ̀.
Ẹní bá sọ púpọ̀ á ṣìsọ.
Ẹní bá pé kí àkàlà má jòkú, ojú-u rẹ̀ lẹyẹ ńkọ́kọ́ yọ jẹ.
Ẹní bẹni-í tẹ́ni.
Ẹní dáríjiní ṣẹ̀tẹ́ ẹjọ́.
Ẹní dúró de erín dúró dekú; ẹní dúró dẹfọ̀n-ọ́n dúró dèjà; ẹní dúró de eégún alágangan, ọ̀run ló fẹ́-ẹ́ lọ.
Ẹní fi ìpọ́njú kọ ẹyìn á kọ àbọ̀n; ẹní fi ìpọ́njú rojọ́ á jẹ̀bi ọba; ẹní fi ìpọ́njú lọ gbẹ́ ìhò á gbẹ́ ihò awọ́nrínwọ́n.
Ẹní gúnyán kalẹ̀ yóò júbà ọbẹ̀.
Ẹní gbé adíẹ òtòṣì-í gbé ti aláròyé.
Ẹní kánjú jayé á kánjú lọ sọ́run.
Ẹni méjì kì í bínú egbinrin.
Àjàpá ní òun tí ìbá só ló sùn yí, bẹ́ẹ̀ni ẹní bá sùn kì í só.
Ẹni òyìnbó fẹ́ràn ní ńtì mọ́lé.
Ẹní ṣe ọ̀ràn Ìjẹ̀bú: etí ẹ̀ á gbọ́ ìbọn.
Ẹni tí a bá ḿbá ṣiṣẹ́ kì í ṣọ̀lẹ; bórí bá túnni ṣe a kì í tẹ́ bọ̀rọ̀.
Ẹni tí a bá ḿmú ìyàwó bọ̀ wá fún kì í garùn.
Ẹni tí a bá ti rí kì í tún ba mọ́lẹ̀ mọ́.
Ẹni tí a fẹ́-ẹ́ sunjẹ kì í fepo para lọ jókòó sídìí iná.
Ẹni tí a lù lógbòó mẹ́fà, tí a ní kó fiyèdénú: ìgbà tí kò fiyèdénú ńkọ́?
Ẹni tí a ò lè mú, a kì í gọ dè é.
Ẹni tí a ò lè mú, Ọlọ́run là ńfi lé lọ́wọ́.
Ẹni tí ńsáré kiri nínú-u pápá ńwá ọ̀nà àti jìn sí kòtò.
Àjàpá ńlọ sájò, wọ́n ní ìgbà wo ni yó dèé, ó ní ó dìgbàtí òún bá tẹ́.
Ẹni tí ó bá wọ odò ni àyà ńkò, àyà ò fo odò.
Ẹni tí ó jìn sí kòtò-ó kọ́ ará ìyókù lọ́gbọ́n.
Ẹni tí ó tọ odò tí kò dẹ̀hìn yò bàá Olúwẹri pàdé.
Ẹni tí ó bá mu ọtí ogójì á sọ̀rọ̀ okòó.
Ẹni tí ó yá ẹgbàafà tí kò san án, ó bẹ́gi dí ọ̀nà egbèje.
Ẹni tí ó ba ogún-un baba rẹ̀ jẹ́, ó ja òkú ọ̀run lólè, yó sì di ẹni ìfibú.
Ẹni tí ó mú u lórí ní ó kú, ìwọ tí o mú u lẹ́sẹ̀-ẹ́ ní ó ńjòwèrè.
Ẹni tí ó bá obìnrin kó lọ sílé-e rẹ̀ yó sùn nínú ẹ̀rù.
Ẹni tí ò fẹ́-ẹ́ wọ àkísà kì í bá ajá ṣe eré-e géle.
Ẹni tí ò tóni-í nà ò gbọdọ̀ ṣe kọ́-ń-dú síni.
Àjátì àwọ̀n ní ńkọ́ òrofó lọ́gbọ́n.
Ẹni tí Orò-ó máa mú ḿba wọn ṣe àìsùn orò.
Ẹnìkan kì í fi ọ̀bẹ tó nù jẹṣu.
Ẹnu ẹyẹ ní ńpẹyẹ; ẹnu òrofó ní ńpòrofó; òrofó bímọ mẹ́fà, ó ní ilé òun-ún kún ṣọ́ṣọ́ṣọ́.
Ẹnu iná ní ńpa iná; ẹnu èrò ní ńpa èrò..
Ẹnu ni àparò-ó fi ńpe ọ̀rá; a ní “Kìkì ọ̀rá, kìkì ọ̀rá!”
Ẹnu òfòrò ní ńpa òfòrò; òfòrò-ó bímọ méjì, ó kó wọn wá sẹ́bàá ọ̀nà, ó ní “Ọmọ-ọ̀ mí yè koro-koro.”
Ẹnu tí ìgbín fi bú òrìṣà ní ńfi-í lọlẹ̀ lọ bá a.
Ẹnu-ù mi kọ́ ni wọ́n ti máa gbọ́ pé ìyá ọba-á lájẹ̀ẹ́.
Ẹrẹ̀ òkèọ̀dàn ni yó kìlọ̀ fún a-l-áròó-gbálẹ̀ aṣọ.
Ẹ̀rù kọ́ ní ḿba ọ̀pẹ tó ní ká dá òun sí, nítorí ẹmu ọ̀la ni.
À-jẹ-ì-kúrò ní ńpa ẹmọ́n; à-jẹ-ì-kúrò ní ńpa àfè; à-jẹ-ì-kúrò ní ńpa máláàjú.
Ẹṣin iwájú ni ti ẹ̀hìn ńwò sáré.
Ẹ̀sọ̀ ẹ̀sọ̀ la fi ńlá ọbẹ̀ tó gbóná.
Ẹ̀tẹ́ ní ńgbẹ̀hìn aláṣejù.
Ẹyẹ kí lo máa pa tí ò ńfi àkùkọ ṣe oògùn àtè?
Ẹyin lọ̀rọ̀; bó bá balẹ̀ fífọ́ ní ńfọ́.
Ẹyin adìẹ ò gbọdọ̀ forí sọ àpáta.
Fáàárí àṣejù, oko olówó ní ḿmú ọmọ lọ.
Fẹ̀hìntì kí o rí ìṣe èké; farapamọ́ kí; o gbọ́ bí aṣeni-í ti ńsọ.
Fi ẹ̀jẹ̀ sínú, tu itọ́ funfun jáde.
Fi ohun wé ohun, fi ọ̀ràn wé ọ̀ràn;fi ọ̀ràn jì ká yìn ọ́.
À-jẹ-pọ̀ ni tàdán.
Fi ọ̀ràn sínú pète ẹ̀rín;fi ebi sínú sunkún ayo.
Fò síhìnín fò sọ́hùnún làkèré fi ńṣẹ́ nítan.
Ganganran ò ṣéé kì mọ́lẹ̀; a-gúnni-lọ́wọ́-bíi-ṣoṣoro.
Gìdì-gìdì ò mọ́là; ká ṣiṣẹ́ bí ẹrú ò da nǹkan.
Gùdùgudu ò túra sílẹ̀ lẹ́ẹ̀kan.
Gùdùgudu-ú kan légbò kán-ín-kán-ín.
“Gbà sókè” ni “Gbà sọ́kọ̀”; ohun tá a bá sọ síwájú là ḿbá.
Gbéjò-gbéjò ò gbé ọká.
Gbẹ́ran-gbẹ́ran ò gbé ẹkùn.
Gbígbòòrò là ńṣe ọ̀nà igi.
À-jẹ-tán, à-jẹ-ì-mọra, ká fi ọwọ́ mẹ́wẹ̀ẹ̀wá jẹun ò yẹ ọmọ èèyàn.
Gbogbo ajá ní ńjẹ imí: èyí tó bá jẹ tiẹ̀ mẹ́nu laráyé ńpè ní dìgbòlugi.
Gbogbo ìjà nìjà; bóo gbémi lulẹ̀ mà mọ́ ẹ lójú lákọ lákọ.
Gbogbo obìnrin ló ńgbéṣẹ́, èyí tó bá ṣe tiẹ̀ láṣejù laráyé ńpè láṣẹ́wó.
Gbólóhùn kan Agán tó awo-ó ṣe.
Gbólóhùn kan-án ba ọ̀rọ̀ jẹ́; gbólóhùn kan-án tún ọ̀rọ̀ ṣe.
Gbólóhùn kan la bi elépo; elépo ńṣe ìrànrán.
Ìbẹ̀rẹ̀ òṣì bí ọmọ ọlọ́rọ̀ là ńrí.
Ibi ìṣáná la ti ńkíyè sóògùn.
Ibi rere làkàsọ̀ńgbé sọlẹ̀.
Ibi tí a gbọ́n mọ là ńṣòwò-o màlúù mọ.
À-jókòó-àì-dìde, à-sọ̀rọ̀-àì-gbèsì, ká sinni títí ká má padà sílé, àì-sunwọ̀n ní ńgbẹ̀hìn-in rẹ̀.
Ibi tí a ti ńwo olókùnrùn la ti ńwo ara ẹni.
Ibi tí à ńlọ là ńwò, a kì í wo ibi tí a ti ṣubú.
Ibi tí akátá ba sí, adìẹ ò gbọdọ̀ débẹ̀.
Ibi tí inú ḿbí asẹ́ tó, inú ò gbọdọ̀ bí ìkòkò débẹ̀; bínú bá bí ìkòkò débẹ̀, ẹlẹ́kọ ò ní-í rí dá.
Ibi tí ó mọ là ńpè lọ́mọ.
Ìbínú baba òṣì.
Ìbínú lọbá fi ńyọ idà; ìtìjù ló fi ḿbẹ́ ẹ.
Ìbínú ò da nǹkan; sùúrù baba ìwà; àgbà tó ní sùúrù ohun gbogbo ló ní.
Ìbínú ò mọ̀ pé olúwa òun ò lẹ́sẹ̀ ńlẹ̀
Ìbìsẹ́hín àgbò kì í ṣojo.
Aaka ò gbé ọ̀dàn; igbó ní ńgbé.
Ìbọn-ọ́n ní apátí kò lápátí, taní jẹ́ jẹ́ ka kọjú ìbọn kọ òun?
Ì-dún-kídùn-ún òyo ni wọ́n fi ńsọ òyo nígi; ì-fọ̀-kúfọ̀ ògbìgbì ni wọ́n fi ńta ògbìgbì lókò; ì-jẹ-kújẹ àdán ní ńfi-í tẹnu pọ̀ fẹnu ṣu.
Ìfẹ́ àfẹ́jù lewúrẹ́ fi ḿbá ọko-ọ ẹ̀ hu irùngbọ̀n.
Ìfi ohun wé ohun, ìfi ọ̀ràn wé ọ̀ràn, kò jẹ́ kí ọ̀ràn ó tán.
Ìfunra loògùn àgbà.
Igi ganganran má gùnún mi lójú, òkèèrè la ti ńwò ó wá.
Igi tó bá bá Ṣàngó lérí, gbígbẹ ní ńgbẹ.
Igúnnugún gbọ́n sínú.
Ìgbà ara ḿbẹ lára là ḿbù ú tà.
Igbá dojúdé ò jọ ti òṣónú, tinú igbá nigbá ńṣe.
Àkàtàm̀pò ò tó ìjà-á jà; ta ní tó mú igi wá kò ó lójú?
Ìgbà tí a bá ní kí Ègùn má jà ní ńyọ̀bẹ.
Ìgbà tí a bá perí àparò ní ńjáko.
Igbá tó fọ́ ní ńgba kasẹ létí; ìkòkò tó fọ́ ní ńgba okùn lọ́rùn.
Ìgbín ńràjò ó filé-e ẹ̀ ṣẹrù.
Ìgbín tó ńjẹ̀ ní màfọ̀n, tí ò kúrò ní màfọ̀n, ewé àfọ̀n ni wọn ó fi dì í dele.
Ìgbẹ̀hìn ní ńyé olókùúàdá.
Ìhàlẹ̀-ẹ́ ba ọ̀ṣọ́ èèyàn jẹ́.
Ìjẹǹjẹ àná dùn méhoro; ehoro-ó rebi ìjẹ àná kò dẹ̀hìn bọ̀.
Ìjímèrè tó lóun ò ní-í sá fájá, ojú ajá ni òì tí-ì to.
Ijó àjójù ní ńmú kí okó-o eégún yọ jáde.
A kì í fi ìka ro etí, ká fi ro imú, ká wá tún fi ta ehín.
Àkíìjẹ́ mú òrìṣà níyì.
Ìkánjú òun pẹ̀lẹ́, ọgbọọgba.
Ìkekere ńfọ̀rọ̀ ikú ṣẹ̀rín.
Ìkóeruku èèwọ̀ Ifẹ̀; ajá kì í gbó níbòji ẹkùn.
Ìkòkò ńseṣu ẹnìkan ò gbọ́; iṣú dénú odó ariwó ta.
Ìkókó ọmọ tó tọwọ́ bọ eérú ni yó mọ bó gbóná.
Ikú ńdẹ Dẹ̀dẹ̀, Dẹ̀dẹ̀ ńdẹ ikú.
Ikún ńjọ̀gẹ̀dẹ̀ ikún ńrèdí; ikún ò mọ̀ pé ohun tó dùn ní ńpani.
Ìlara àlàjù ní ḿmúni gbàjẹ́, ní ḿmúni ṣẹ́ṣó.
Ilé nÌjèṣà-á ti ńmúná lọ sóko.
Iná kì í wọ odò kó rójú ṣayé.
Àkísà-á mọ ìwọ̀n ara-a rẹ̀, ó gbé párá jẹ́.
Iná ò ṣé-é bò máṣọ.
Ìnàkí kì í ránṣẹ́ ìjà sẹ́kùn.
Inú ẹni lorúkọ tí a ó sọ ọmọ ẹni ńgbé.
Inúure àníjù, ìfura atèébú ní ḿmù wá báni.
Ìpàkọ́ ò gbọ́ ṣùtì, ìpẹ̀hìndà ò mọ yẹ̀gẹ̀ yíyẹ̀.
Ìpàkọ́ là ńdà sẹ́hìn ká tó da yangan sẹ́nu.
Ìṣẹ́ kì í pani; ayọ̀ ní ńpani.
Ìtọ́jú ló yẹ abẹ́rẹ́.
Ìtọsẹ̀ ló nìlú.
Ìwà òní, ẹjọ́ ọ̀la.
Àkókó inú igbó ní àwọ́n lè gbẹ́ odó; ọ̀pọ̀lọ́ lódòó ní àwọ́n lè lọ́ ìlẹ̀kẹ̀; awúrebé ní àwọ́n lè hun aṣọ.
Ìyá là bá bú; bí a bú baba ìjà ní ńdà.
Ìyàn-án mú, ìrẹ́ yó; ìyàn-án rọ̀, ìrẹ́ rù.
Ìyàwó la bá sùn; ọkọ ló lóyún.
Ìyàwó ò fọhùn, ó fọ́jú.
Ìyẹ̀wù kan ṣoṣo ò lè gba olókùnrùn méjì.
Isà tí ò lójú Alalantorí ńdẹ ẹ́, áḿbọńtorí àgbá ikún.
Isán ni à ḿmọ olè; ìtàdógún là ḿmọ dọ́kọ-dọ́kọ.
Iṣẹ́ tí a kò ránni, òun ìyà ló jọ ńrìn.
Itọ́ tí a tu sílẹ̀ kì í tún padà re ẹnu ẹni mọ́.
Iyán àmọ́dún bá ọbẹ̀.
Akórira ò ní ǹkan; ọ̀dùn ò sunwọ̀ fún ṣòkòtò.
Já ewé ọ̀pọ̀tọ́ kí o ríjà eèrùn; jáwé bọ ẹnu kóo ríjà odi.
Jayé-jayé fi ẹ̀lẹ̀ jayé; báyé bá já kò ní àmúso.
Jẹ ẹ́ kí o yó oògùn ni kò sunwọ̀n.
Jẹ́ kí ọmọ ó ti ọwọ́ ìyá-a ẹ̀ kú wá.
Kàkà kí ó sàn lára ìyá àjẹ́, ó fi gbogbo ọmọ bí obìnrin; ẹye ńgorí ẹyẹ.
Kàkà kí ọmọ ó bẹ̀bẹ̀ ọ̀ràn, òmíràn ni kò ní-í ṣe mọ́.
Kànìké tìtorí oókan kùngbẹ́.
Kékeré ejò, má foore ṣe é.
Kékeré la ti ńpa ẹkàn ìrókò; bó bá dàgbà ọwọ́ kì í ká a mọ́.
Kékerè nìmàle-é ti ńkọ ọmọ-ọ ẹ̀ lóṣòó.
Akú, nkò ní omitooro-o rẹ̀ ẹ́ lá; àìkú, nkò níí pè é rán níṣẹ́.
Kèrègbè tí kò lọ́rùn ni yóò júwe bí àgbẹ̀ ó ti so òun kọ́.
Kèrègbè tó fọ́ a padà lẹ́hìn odò.
Kí a baà lè mọ̀ pé Wòrú pa awó, wọ́n ní “Káàbọ̀”; ó ní “Kẹnkẹn làpò.”
Kí a baà lè mọ̀ pé àjàpá ṣe ògbóni, wọ́n ní “Káàbọ̀”; ó ní “Awo àbí ọ̀gbẹ̀rì?”
Kí a máa re tábà ká máa wòkè, kọ́jọ́ tó kanrí ká wo oye ìka tí yó kù.
Kí á fọn fèrè, ká jámú sí-i, ọ̀kan yóò gbélẹ̀.
Kí á jìnnà séjò tí a ò bẹ́ lórí; ikú tí yó panni a jìnnà síni.
Kí á lé akátá jìnnà ká tó bá adìẹ wí.
Kí á siṣẹ́ ká lówó lọ́wọ́ ò dàbí-i ká mọ̀-ọ ná.
Kí á ta sílẹ̀ ká ta sẹ́nu, ká má jẹ̀ẹ́ kí tilẹ̀ pọ̀ ju ti inú igbá lọ.
Àkùkọ̀ adìẹ́ fi dídájí ṣàgbà; ó fi ṣíṣu-sílẹ̀ ṣèwe.
Kí á tan iná pa agbọ́nrán, ká fọ̀pá gbọọrọ pejò, ká dìtùfù ká fi gbọ̀wẹ̀ lọ́wọ́-ọ Ṣàngó; ní ìṣojú-u Mádiyàn lagara-á ṣe ńdáni.
Kí á tó mọ̀ pé kíjìpá kì í ṣe awọ, ó di ọdún mẹ́ta.
Kì í bọ́ lọ́wọ́ èèyàn kó bọ́ sílẹ̀; ọwọ́ ẹlòmíràn ní ḿbọ́ sí.
Kì í ṣe ojú-u kọ̀lọ̀kọ̀lọ̀ ladìẹ́ ti ńjẹ̀.
Kì í tán nígbá osùn kó má ba àlà jẹ́.
Kì í tètè yé oníbúrẹ́dì; ó dìgbà tó bá di mẹ́ta kọ́bọ̀.
Kì í tètè yéni: òwe ńlá ni.
Kí ni ó yá apárí lórí tó ńmòòkùn lódò?
Kí ni ológìní ńwá tó fi jóna mọ́le? Ṣòkòtò ló fẹ́ẹ́ mú ni, tàbí ẹrù ní ńdì?
Kí oníkálùkù rọra ṣe é; ìfẹjú òbò ò lè fa aṣọ ya.
Aládàá lo làṣẹ àro.
Kìtì ò mọ́là; ká siṣẹ́ bí ẹrú ò da nǹkan.
Kò sí ajá tí kì í gbó; àgbójù ajá là ńpè ní dìgbòlugi.
Kò sí ìgbà tí a dá aṣọ tí a ó rílẹ̀ fi wọ́.
Kò sí ohun tí ńle tí kì í rọ̀.
Kò sí ohun tí sùúrù-ú sè tí kò jinná.
Kò sí ohun tó lọ sókè tí kò ní padà wá sílẹ̀.
Kò sí ohun tó yára pa ẹni bí ọ̀rọ̀ àsọjù.
Kòkòrò tó jẹ̀fọ́ jàre ẹ̀fọ́; ìwọ̀n lewéko ńdára mọ.
Kọ́kọ́rọ́ àṣejù, ilẹ̀kùn ẹ̀tẹ́ la fi ńṣí.
Kọkọ-kọkọ ò jẹ́ ká mọ ẹni tí ọ̀ràn ńdùn.
Aláìnítìjú lọ kú sílé àna-a rẹ̀.
Kùkùté kan kì í fọ́ni lépo lẹ́ẹ̀mejì.
Kùn yún, kùn wá bí ikọ̀ eèrà.
Labalábá kì í bá wọn nájà ẹlẹ́gùnún; aṣọ-ọ ẹ̀ á fàya.
Labalábá tó dìgbò lẹ̀gún, aṣọ ẹ̀ á fàya.
Làákàyè baba ìwà; bí o ní sùúrù, ohun gbogbo lo ní.
Làálàá tó ròkè, ilẹ̀ ní ḿbọ̀.
Lù mí pẹ́, lù mí pẹ́ làpọ́n fi ńlu ọmọ-ọ ẹ̀ pa.
Má bà á loògùn ẹ̀tẹ̀.
Má bàá mi ṣeré tí kèrègbè-é fi gba okùn lọ́rùn.
Má fi iyán ewùrà gbọ́n mi lọ́bẹ̀ lọ sóko ẹgàn.
Alákòró kì í sá fógun.
“Má fi okoò mi dá ọ̀nà,” ọjọ́ kan là ńkọ̀ ọ́.
“Má fi tìrẹ kọ́ mi lọ́rùn” là ńdá fún apèna àti òwú.
Má fìkánjú jayé, awo ilé Alárá; má fi wàà-wàà joyè, awo Òkè Ìjerò; ayé kan ḿbẹ lẹ́hìn, ó dùn bí ẹní ńlá oyin.
Màá jẹ iṣu, màá jẹ èrú, ibi ayo ló mọ.
Má ṣe jáfara: àfara fírí ló pa Bíálà; ara yíyá ló pa Abídogun.
Mábàjẹ́ ò jẹ́ fi aṣọ-ọ ẹ̀ fún ọ̀lẹ bora.
Méjì-i gbẹ̀du ò ṣé-é so kọ́.
“Méè-wáyé-ẹjọ́” fọmọ ẹ̀ fọ́kọ mẹ́fà. Méèwáyéẹjọ́
“Ng óò wọ́ ọ kágbó,” ẹ̀hìn-in rẹ̀ ni yó fi lànà.
Nítorí ara ilé la ṣe ńdá ṣòkòtò ará oko dára.
Aláǹgbá kì í lérí àti pa ejò.
Nítorí-i ká lè simi la ṣe ńṣe àì-simi.
Nítorí-i ká má jìyà la ṣe ńyá Májìyà lọ́fà.
Nítorí ọjọ́ tí ó bá máa dáràn la ṣe ńsọmọ lórúkọ.
Nítorí ọ̀la la ṣe ńṣòní lóore.
Nítorí ọlọgbọ́n la ṣe ńdá ẹ̀wù-u aṣiwèrè kanlẹ̀.
Nǹkan mẹ́ta la kì í pè ní kékeré: a kì í pe iná ní kékeré; a kì í pe ìjà ní kékeré; a kì í pe àìsàn ní kékeré.
O bá ẹfọ̀n lábàtà o yọ̀bẹ sí i; o mọ ibi ẹfọ̀n-ọ́n ti wa?
Ó dé ọwọ́ aláròóbọ̀ ó di níná.
Ó dé orí akáhín àkàràá deegun.
O kò rí àkàṣù ò ńpata sẹ́fọ̀ọ́.
A kì í fi orí wé oríi Mokúṣiré; bí Mokú kú láàárọ̀ a jí lálẹ́.
Aláàńtètè: ó jí ní kùtùkùtù ó ní òun ó dàá yànpọ̀n-yànpọ̀n sílẹ̀.
O lọ sÍjẹ̀bú ẹ̀ẹ̀kan, o ru igbá àṣẹ bọ̀ wálé.
Ò ḿbá obínrin ẹ jà ò ńkanrí mọ́nú; o máa nà á lóògùn ni?
“Ó ḿbọ̀, ó ḿbọ̀!” ẹ̀wọ̀n là ńso sílẹ̀ dè é.
Ó ní ibi tí tanpẹ́pẹ́ ńgbèjà ẹyìn mọ.
Ó ní ohun tí àgbà-á jẹ tẹ́lẹ̀ ikùn kó tó sọ pé èyí yó òun.
Ó ní ohun tí àgbà-á jẹ tẹ́lẹ̀ ikùn kó tó sọ pé ìyà-á yó òun.
Ó ní ohun tí ìbòsí ràn nínú ìjà.
Ó pẹ́ títí aboyún, oṣù mẹ́sàn-án.
O rí àgbébọ̀ adìẹ lọ́jà ò ńta geere sí i; ìba ṣe rere olúwa rẹ̀ ò jẹ́ tà á.
O só pa mí mo pọ́nnu lá, o bojúwẹ̀hìn mo dọ̀bálẹ̀, o tiwọ́ bọ̀gbẹ́; o fẹ́ dè mí ni?
Aláṣejù ajá ní ńlépa ẹkùn.
O ṣíwó nílé o kò san, o dóko o ńṣí ìkòkò ọ̀gẹ̀dẹ̀ wò, o bímọ o sọ ọ́ ní Adéṣínà; bí ṣíṣí ò bá sìn lẹ́hìn rẹ, o kì í sìn lẹ́hìn-in ṣíṣí?
O wà lọ́rùn ọ̀pẹ ò ḿbá Ọlọ́run ṣèlérí.
Obìnrin bẹẹrẹ òṣì bẹẹrẹ.
Obìnrin tó gégi nígbó Orò, ó gé àgémọ.
Òbò-ó ní ìtìjú ló mú òun sápamọ́ sábẹ́ inú, ṣùgbọ́n bí okó bá dé, òun á sínà fún un.
Odídẹrẹ ní wọn ò lè tí ojú òun yan òun mọ́ ẹbọ; bí wọ́n bá ńdÍfá, òun a sá wọlé.
Odídẹrẹ́ ńwolé hóró-hóró bí ẹnipé yó kòó sílé; àgbìgbò nọ̀wọ̀ràn ńwohò igi bí ẹnipé kò tibẹ̀ jáde.
Òfèèrèfé ò ṣé-é fẹ̀hín tì.
Ogun àgbọ́tẹ́lẹ̀ kì í pa arọ.
Ohun à ńjẹ là ńtà; bí epo òyìnbó kọ́.
Aláṣejù, baba ojo.
Ohun gbogbo, ìwọn ló dùn mọ.
Ohun gbogbo kì í pẹ́ jọ olóhun lójú.
Ohun gbogbo kì í tó olè.
Ohun gbogbo là ńdiyelé; ṣùgbọ́n kò sẹ́ni tó moye ara-a ẹ̀; ẹ̀jẹ̀ ò fojú rere jáde.
Ohun tí a bá máa jẹ a kì í fi runmú.
Ohun tí à bá ṣe pẹ̀sẹ̀, ká má fi ṣe ìkánjú; bó pẹ́ títí ohun gbogbo a tó ọwọ́ ẹni.
Ohun tí a bá tẹjúmọ́ kì í jóná.
Ohun tí a fi ẹ̀sọ̀ mú kì í bàjẹ́; ohun tí a fagbára mú ní ńnini lára.
Ohun tí a fún ẹlẹ́mọ̀ṣọ́ ní ńṣọ́.
Ohun tí a ò pé yó dẹrù ní ńdiṣẹ́.
Aláṣejù ní ńgbẹ́bọ kọjá ìdí èṣù; a-gbé-sàráà-kọjá-a-mọ́ṣáláṣí.
Ohun tí a rí la fi ḿbọ párá ẹni; bí igi tíná ḿbẹ lẹ́nu-u ẹ̀ kọ́.
Ohun tí ajá rí tó fi ńgbó ò tó èyí tí àgùntàn-án fi ńṣèran wò.
Ohun tó bá wu olókùnrùn ní ńpa á.
Ohun tó bá wu ọmọ-ọ́ jẹ kì í run ọmọ nínú.
Òjijì là ńrọ́mọ lọ́wọ́ alákẹdun.
Òjò kan kì í báni lábà ká jìjàdù ọ̀rọ̀-ọ́ sọ; bí ẹgbọ́n bá sọ tán, àbúrò á sọ.
Òjò ńrọ̀, orò ńké; atọ́kùn àlùgbè tí ò láṣọ méjì a ṣe ògèdèm̀gbé sùn.
Ojú abẹ ò ṣé-é pọ́nlá.
Ojú àwòdì kọ́ ladìẹ ńre àpáta.
Ojú ìmàle ò kúrò lọ́tí, ó bímọ ẹ̀ ó sọ ọ́ ní Ìmórù-máhá-wá.
Aláṣejù, pẹ̀rẹ̀ ní ńtẹ́; àṣéjù, baba àṣetẹ́.
The following is a variant.
Ojú kan náà lèwe ńbágbà.
Ojú là ńgbó re ọ̀nà Ìbàdàn: ó fi ogún ọ̀kẹ́ gbàdí.
Ojú ní ńkán ọkọlóbìnrin; àlè méjì á jà dandan.
“Ojú ò fẹ́rakù” tó ta ajá-a ẹ̀ lókòó; ó ní bó bá jẹ́ bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ńtà á wọn a máa tún araa wọn rí.
Ojú ológbò lèkúté ò gbọdọ̀ yan.
Ojú tí kì í wo iná, tí kì í wo òòrùn; ojú tí ḿbáni dalẹ́ kọ́.
Ojú tí yóò bani kalẹ̀ kì í tàárọ̀ ṣepin.
Ojúkòkòrò baba ọ̀kánjúà.
Ojúlé ló bá wá; ẹ̀bùrú ló gbà lọ́; ó dÍfá fún àlejò tí ńfẹ obìnrin onílé.
Aláṣejù tí ńpọkọ ní baba.
Oókan ni wọ́n ńta ẹṣin lọ́run; ẹni tí yó lọ ò wọ́n; ṣùgbọ́n ẹni tí yó bọ̀ ló kù.
Oókan-án sọni dahuń eéjì-í sọni dàpà.
Òkèlè gbò-ǹ-gbò-ó fẹ ọmọ lójú toto.
Òkèlè kan ní ńpa àgbà.
Òkété tó bọ́ ìrù-ú mọ̀ pé ìpéjú ọjà ọrún òun ló sún.
Òketè baba ogun; bí a ṣígun, olúkúlùkù n í ńdi òketè-e ẹ̀ lọ́wọ́.
Òkìpa ajá la fi ḿbọ Ògún.
Òkò àbínújù kì í pẹyẹ.
Oko ni gbégbé ńgbé.
Òkò tí ẹyẹ́ bá rí kì í pẹyẹ.
Aláṣọ àlà kì í jókòó sísọ̀ elépo.
Òkóbó ò lè fi alátọ̀sí ṣẹ̀sín.
Òkù àjànàkú là ńyọ ogbó sí; ta ní jẹ́ yọ agada séerin?
Okùn àgbò kì í gbèé dorí ìwo.
Olè kì í gbé gbẹ̀du.
Olóògbé ò jẹ́wọ́; atannijẹ bí orun.
Olójútì logun ńpa.
Olóòlà kì í kọ àfín.
Olórìṣà-á gbé ààjà sókè, wọ́n ní ire ni; bí ire ni, bí ibi ni, wọn ò mọ̀.
Omi là ńkọ́-ọ́ tẹ̀ ká tó tẹ iyanrìn.
Òní, adìẹẹ̀ mí ṣìwọ̀; ọ̀la, adìẹẹ̀ mí ṣìwọ̀; ọjọ́ kan la óò fẹ́ àìwọlé adìẹ kù.
Aláṣọ-kan kì í ná ànárẹ.
Òní, baba-á dákú; ọ̀la, baba-á dákú; ọjọ́ kan ni ikú yóò dá baba.
Òní, ẹṣin-ín dá baba; ọ̀la, ẹṣin-ín dá baba; bí baba ò bá yé ẹṣin-ín gùn, ọjọ́ kan lẹṣin óò dá baba pa.
Onígbàjámọ̀ ńfárí fún ọ, ò ńfọwọ́ kàn án wò; èwo ló máa kù fún ọ níbẹ̀.
Onílé ńrelé wọ́n ní oǹdè ńsá; oǹdè ò sá, ilé ẹ̀ ló lọ.
Ònímónìí, ẹtu-ú jìnfìń ọ̀lamọ́la, ẹtu-ú jìnfìn; ẹran miìíràn ò sí nígbó ni?
Onínúfùfù ní ńwá oúnjẹ fún onínúwẹ́rẹ́wẹ́rẹ́.
Onísùúrù ní ńṣe ọkọ ọmọ Aláhúsá.
Oníṣu ní ḿmọ ibi iṣú gbé ta sí.
Ooré di ẹrẹ̀ lAwẹ́; àwọn igúnnugún ṣoore wọ́n pá lórí.
Oore ọ̀fẹ́ gùn jùwàásù.
Aláṣọ-kan kì í ṣeré òjò.
Oore tí Agbe-é ṣe lỌ́fà, ó dagbe.
Oore tí igúnnugún ṣe tó fi pá lórí, tí àkàlá ṣe tó fi yọ gẹ̀gẹ̀, a kì í ṣe irú ẹ̀.
Oore-é pọ̀, a fìkà san án.
Òòrẹ̀ ní ńṣẹ́gi tí a ó fi wì í.
Orí ejò ò ṣé-é họ imú.
Orin ní ńṣíwájú ọ̀tẹ̀.
Orin tí a kọ lánàá, tí a ò sùn, tí a ò wo, a kì í tún jí kọ ọ́ láàárọ̀.
Òrìṣà kékeré ò ṣé-é há ní párá.
Òròmọ-adìẹ ò màwòdì; ìyá ẹ̀ ló màṣá.
Òṣé ní ńṣíwájú ẹkún; àbámọ̀ ní ńgbẹ̀hìn ọ̀ràn; gbogbo àgbà ìlú pé, wọn ò rí oògùn àbàmọ̀ ṣe.
Alátiṣe ní ḿmọ àtiṣe ara-a rẹ̀.
Oúnjẹ tí a ó jẹ pẹ́, a kì í bu òkèlè-e ẹ̀ tóbi.
Owó ò bá olè gbé.
Òwúyẹ́; a-ṣòro-ó-sọ bí ọ̀rọ̀.
Oyún inú: a kì í kà á kún ọmọ-ọ tilẹ̀.
Ọ̀bánijà ní ḿmọ ìjagun ẹni.
Ọ̀bàrà gba kùm̀mọ̀; ó dÍfá fún a-láwìí-ì-gbọ́.
Ọ̀bàyéjẹ́, tí ńru gángan wọ̀lú.
“Ọbẹ̀ lọmú àgbà” ló pa onígbaǹso Ògòdò.
Ọbẹ ṣìlò-ó ḿbáni ṣeré a ní kò mú; bí eré bí eré ó ńpani lọ́wọ́.
Ọbẹ̀ tóo sè tílé fi jóná wàá sọ ọ́.
A kì í fi pàtàkì bẹ́ èlùbọ́; ẹní bá níṣu ló ḿbẹ́ ẹ.
Àlejò kì í lọ kó mú onílé dání.
Ọ̀bẹlẹ̀wò bẹlẹ̀wò; bí ewúrẹ́ yó bàá dùbúlẹ̀ a bẹ ilẹ̀ ibẹ̀ wò.
Ọ̀bọ ni yo para ẹ̀.
Ọ̀dárayá tí ńfi ẹ̀gbẹ́ na igi.
Ọ̀daràn ẹyẹ tí ńmusàn.
Ọdẹ a-fi-fìlà-pa-erin, ọjọ́ kan ni òkìkí-i ẹ̀ ḿmọ.
Ọ̀gá-a má fi ẹsẹ̀ yí ẹrẹ̀, gbogbo ara ní ńfi yí i.
Ọ̀gán ìmàdò ò ṣé-é kò lójú.
Ọ̀gẹ̀dẹ̀ ḿbàjẹ́, a ní ó ńpọ́n.
Ọ̀gọ̀ ńgbé ọ̀gọ rù.
Ọ̀gbágbá wọlẹ̀, ó ku àtiyọ.
Àlejò kì í pìtàn ìlú fónílé.
Ọgbọ́n àgbọ́njù ní ńpa òdù ọ̀yà.
Ọgbọ́n àgbọ́njù ní ńsọ ẹni diwin; bí oògún bá pọ̀ lápọ̀jù a sọni di wèrè; bóbìnrín bá gbọ́n àgbọ́njù, péńpé laṣọ ọkọ-ọ ẹ̀ ḿmọ.
Ọgbọ́n ọdúnnìí, wèrè ẹ̀míì.
Ọgbọ́n pẹ̀lú-u sùúrù la fi ḿmú erin wọ̀lú.
Ọjọ́ tí a ó bàá nù, gágá lara ńyáni.
Ọjọ́ tí a to ọkà a ò to ti èkúté mọ́ ọ.
Ọjọ́ tí àgbẹ̀ ṣíṣe-é bá di kíyèsílẹ̀, ká ṣíwọ́ oko ríro.
Ọjọ́ tí elétutu-ú bá máa fò, ìjàm̀pere kì í rìn.
Ọ̀kánjúwà àgbẹ̀ tí ńgbin òwú sóko àkùrọ̀.
Ọ̀kánjúwà baba àrùn.
Àlémú ò yẹ àgbà; àgbà kì í ṣe ohun àlémú.
Ọ̀kánjúwà baba olè; àwòròǹṣoṣò-ó wo ohun olóhun má ṣèẹ́jú.
Ọ̀kánjúwà-á bu òkèlè, ojù ẹ̀-ẹ́ lami.
Ọ̀kánjúwà èèyàn-án dé àwùjọ, ó wòkè yàn-yàn-àn-yàn.
Ọ̀kánjúwà kì í mu ẹ̀jẹ̀ ẹlòmíràn; ẹ̀jẹ̀ ara ẹ̀ náà ní ḿmu.
Ọ̀kánjúwà ò ṣé-é fi wá nǹkan.
Ọ̀kánjúwà ológbò tó jókòó sẹ́nu ọ̀nà; ṣé eku eléku ló fẹ́ pa jẹ?
Ọ̀kánjúwà Oníṣàngó ní ńsọ ọmọ rẹ̀ ní Bámgbóṣé; ìwọ̀n oṣé tí a lè gbé là ńgbé.
Ọ̀kánjúwà pẹ̀lú olè, déédé ni wọ́n jẹ́.
Ọ̀kánjúwà-á pín ẹgbàafà nínú ẹgbàaje; ó ní kí wọ́n pín ẹgbàá kan tó kù, bóyá igbiwó tún lè kan òun.
Ọ̀kẹ́rẹ́ gorí ìrókò, ojú ọdẹ-ẹ́ dá.
A-lu-dùndún kì í dárin.
Ọkọ̀ ńjò, ọkọ̀ ńjò! Ìgbà tó bá rì, kò parí ná?
Ọ̀kọ̀ọ̀kan lọwọ̀ ńyọ.
Ọ̀kùn-ún mọ̀nà tẹ́lẹ̀ kójú ẹ̀ tó fọ́.
Ọkùnrin tó fẹ́ òjòwú méjì sílé ò rẹ́ni fi ṣọ́lé.
“Ọla ni mò ńlọ,” tí ńfi koto ṣe àmù.
“Ọlá ò jẹ́ kí nríran”; ọmọ Èwí Adó tí ńtanná rìn lọ́sàn-án.
Ọ̀làjà ní ńfi orí gbọgbẹ́.
Ọlọ́dẹ kì í torí atẹ́gùn yìnbọn.
Ọlọ́gbọ́n bẹẹrẹ-ẹ́ pète ìgárá.
Ọmọ adìẹ-ẹ́ fò, a ní “Ẹrán lọ àkẹ́ẹ̀!”
Àmọ̀tẹ́kùn-ún fara jọ ẹkùn, kò lè ṣe bí ẹkùn.
Ọmọ inú ayò ò ṣé-é bá bínú.
Ọmọ orogún ẹ-ẹ́ kú, o ní ẹní rí ẹ lọ́run ò purọ́; bí tìẹ́ bá kú ńkọ́?
Ọmọdé bú ìrókò, ó bojú wẹ̀hìn; òòjọ́ ní ńjà?
Ọmọdé jí ti ojú orun wá, ó ní “Àkàrà kéjìkéjì”; wọ́n ti ḿmú u kẹ́ẹ̀ kó tó jí, ì ká ká níkẹ̀?
Ọmọrí odó pani lọ́tọ̀, ká tó wí pé ká kùn ún lóògùn.
Ọ̀mùtí ò mu agbè já.
Ọ̀nà ẹ̀bùrú dá ọwọ́ olúwa-a ẹ̀ tẹlẹ̀.
Ọ̀nà ìgbàlẹ̀ a máa já sọ́run.
Ọ̀nà là ńṣì mọ̀nà; bí a ò bá ṣubú, a kì í mọ ẹrù-ú dì.
Ọ̀nà ni yó mùú olè; ahéré ni yó mùú olóko.
Amùrín ò sunwọ̀n, ó yí sáró.
Ọ̀nà ọ̀fun, ọ̀nà ọ̀run: méjèèjì bákannáà ni wọ́n rí.
Ọ̀pá àgbéléjìká, a-tẹ̀hìn-lójú.
Ọ̀pọ̀ oògùn ní ńru ọmọ gàle-gàle.
Ọ̀pọ̀lọ́ lejò ḿbùjẹ, tí à ńwí pé ilẹ̀-ẹ́ rorò?
Ọ̀ràn kì í yẹ̀ lórí alábaun.
Ọ̀ràn ńlá-ńlá ní ḿbá àpá; ọ̀ràn ṣẹ́kú-ṣẹ́kú ní ḿbá oṣè.
Ọ̀ràn ò dun gbọ̀ọ̀rọ̀; a dá a láàárọ̀, ó yọ lálẹ́.
Ọ̀ràn ọ̀gẹ̀dẹ̀ ò tó ohun tí à ńyọ àdá sí.
Ọ̀rọ̀ lọmọ etí ńjẹ.
Ọ̀rọ̀ ò pọ̀, àkàwé-e ẹ̀ ló pọ̀.
Ànán-mánàán ẹtú jìnfìn; oní-mónìí ẹtú jìnfìn; ẹran mìíràn ò sí nígbó lẹ́hìn ẹtu?
Ọ̀ràn ọkà-á ní ìba; ayé ní òṣùwọ̀n.
Ọ̀rọ̀ púpọ̀ ò kún agbọ̀n; irọ́ ní ḿmú wá.
Ọ̀rọ̀ tí a dì ní gbòdògì: bo déwée kókò yó fàya.
Ọ̀rọ̀ tí ò ní ohùn fífọ̀, dídákẹ́ ló yẹ ẹ́.
Ọ̀ṣọ́ oníbùjé ò pé isán; ọ̀ṣọ́ onínàbì ò ju ọdún lọ.
Ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ là ńtẹ ẹrẹ̀; ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ là ńtẹ eruku.
Ọwọ́-ọ baba lẹ wò, ẹ ò wo ẹsẹ̀-ẹ baba.
Ọ̀wọ́n yúnlé, ọ̀pọ̀-ọ́ yúnjà.
Pala-pálà kì í ṣe ẹran àjẹgbé; ẹ ṣáà máa mu àgúnmu.
Pápá tó ní òun ó jòó wọ odò, ọ̀rọ̀ ló fẹ́ẹ́ gbọ́.
Apá èkúté-ilé ò ká awùsá; kìkìi yíyíkiri ló mọ.
Paramọ́lẹ̀-ẹ́ kọ ọ̀ràn àfojúdi.
Pẹ̀lẹ́-pẹ̀lẹ́ lejò-ó fi ńgun àgbọn.
Pẹ̀tẹ̀pẹ́tẹ̀ ọ̀rọ̀, a-ta-síni-lára-má-wọ̀n-ọ́n.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, agbọ̀n á bo adìẹ.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, akólòlòá pe baba.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, akọ̀pẹ yó wàá sílẹ̀.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, amòòkùn yó jàáde nínú odò.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, èké ò mú rá.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, ẹní lọ sódò á bọ̀ wálé.
Pípẹ́ ni yó pẹ̀ẹ́, Ọ̀rúnmìlà yó jẹ àgbàdo dandan.
Àpárá ńlá, ìjà ní ńdà.
Rò ó kóo tó ṣe é, ó sàn ju kóo ṣé kóo tó rò ó.
Sà á bí olóògùn-ún ti wí.
Sùúrù-ú lérè.
Sùúrù loògùn ayé.
Sùúrù ò lópin.
Ṣàǹgbákó ró, a ní kò róo re, Ṣàǹgbàkù-ú gbè é lẹ́sẹ̀.
Ṣe-ká-rí-mi, alájá tó so ẹ̀gi mọ́rùn.
“Ṣé kí nfìdí hẹ?” làfòmọ́ fi ńdi onílé.
Ṣe-ǹ-ṣe dìwọ̀fà, bó ṣe é yó dẹrú-u wọn.
Ṣe-ǹ-ṣe ewúrẹ́ làgùntàn ńfiyè sí.
Àpárá ńlá ni iná ńdá; iná ò lè rí omi gbéṣe.
“Ta á sí i” kì í báni wá ọfà.
Ta ní rán Abẹ́lù wọ ọkọ̀, tó ní ọkọ̀ọ́ ri òun?
“Tàná là ńjà lé lórí”, ló pa Baálẹ̀ẹ Kòmọ̀kan.
Tantabùlù, aṣòróówọ̀ bí ẹ̀wù àṣejù.
Tìjà tìjà ní ńṣe ará Ọ̀pọ́ndá.
Tọ̀sán tọ̀sán ní ńpọ́n ìtalẹ̀ lójú; bílẹ̀-ẹ́ bá ṣú yó di olóńjẹ.
Wàrà ò sí lónìí, wàrà-á wà lọ́la.
Wẹ́rẹ́ wẹ́rẹ́ nikán ńjẹlé.
Wíwò-ó tó ìran.
“Wó ilé ẹ kí mbá ọ kọ”: ẹrù ikán kan ní ńpa fúnni.